C1: cho 18,4g rượu etylic
a) đốt cháy hoàn toàn số rượu trên thì thu được bao nhiêu lít CO (đktc).
b) khi lên men giấm số rượu trên sẽ thu được bao nhiêu gam giấm? Biết hiệu suất của quá trình là 70%
Đáp án:
$\rm a)\\n_{C_2H_5OH}=\dfrac{18,4}{46}=0,4\ (mol)$
Phản ứng xảy ra:
$\rm C_2H_5OH+3O_2\xrightarrow{t^°}2CO_2+3H_2O$
Theo phương trình:
$\rm n_{CO_2}=2n_{C_2H_5OH}=0,8\ (mol)$
$\rm V_{CO_2}=0,8×22,4=17,92\ (L)$
$\rm b)$
Phản ứng xảy ra:
$\rm C_2H_5OH+O_2\xrightarrow{men,\ t^°}CH_3COOH+H_2O$
Theo phương trình:
$\rm n_{CH_3COOH}=n_{C_2H_5OH}=0,4\ (mol)$
Khối lượng acetic acid thực tế thu được:
$\rm m_{CH_3COOH}=0,4×60×70\%=16,8\ (g)$
Theo đề:
$\rm n_{C_2H_5OH} = \dfrac{18,4}{46} = 0,4$ mol
a)Phản ứng xảy ra:
$\rm C_2H_5OH + 3O_2 \xrightarrow{t^o} 2CO_2 + 3H_2O(1)$
Theo PTHH $\rm (1)$:
$\rm n_{CO_2} = 2n_{C_2H_5OH} = 2 . 0,4 = 0,8$ mol
Thể tích khí $\rm CO_2$ sinh ra (đktc):
$\rm V_{CO_2} = 0,8 . 22,4 = 17,92l$
b)Phản ứng xảy ra:
$\rm C_2H_5OH + O_2 \xrightarrow{\text{men giấm}} CH_3COOH + H_2O(2)$
Theo PTHH $\rm (2):$
$\rm n_{CH_3COOH(\text{lí thuyết})} = n_{C_2H_5OH} = 0,4$ mol
Vì $\rm H\text{%} = 70\text{%}$
Nên số mol $\rm CH_3COOH$ thực tế là:
$\rm n_{CH_3COOH(\text{thực tế})} = \dfrac{0,4 . 70}{100} = 0,28$ mol
Khối lượng $\rm CH_3COOH$ thu được theo thực tế là:
$\rm m_{CH_3COOH(\text{thực tế})} = 0,28 . 60 = 16,8g$
Hóa học là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất. Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó. Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học. Hãy đam mê và khám phá thế giới của các chất hóa học và phản ứng!
Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, chúng ta sắp phải bước vào một kỳ thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô. Áp lực từ kỳ vọng của phụ huynh và tương lai lên cấp 3 thật là lớn, nhưng hãy tin vào bản thân và giữ vững sự tự tin!
Copyright © 2021 HOCTAPSGK