Đáp án:
Giải thích các bước giải:
4.Một gen nhân đôi 5 lần đã cần môi trường cung cấp 31000 nuclêôtit loại A và 24800 nuclêôtit loại G. Theo lí thuyết, gen có bao nhiêu nuclêôtit loại A?
A. 1000.
B. 2100.
C. 600.
D. 900.
5.Một gen có chiều dài 408nm và số nuclêôtit loại A chiếm 20% tổng số nuclêôtit l của gen. Trên mạch 1 của gen có 200T và số nuclêôtit loại G chiếm 15% tổng số nuclêôtit của mạch. Có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng? I. Tỉ lệ G1/A1 = 9/14. II. Tỉ lệ (G1+T1)/(A1+X1) = 23/57. III. Tỉ lệ (A1+T1)/(G1+X1) = 3/2 . IV. Tỉ lệ (T+G)/(A+X) = 1.
A. 2
B. 3
C. 4
D. 1
6.Một gen có 90 chu kì xoắn và số nuclêôtit loại guanin (loại G) chiếm 35%. Số nucleotit loại A của gen là
A. 357.
B. 442.
C. 170.
D. 270.
Giải thích:- Một chu kì xoắn có 10 cặp nuclêôtit (20 nuclêôtit) cho nên tổng số nucleotit của gen là = 90 × 20 = 1800.
- G chiếm 35% thì A chiếm 15% (Vì %A + %G = 50%).
- Số nucleotit loại A của gen = 1800 × 15% = 270
7.Gen được cấu tạo bởi loại đơn phân nào sau đây?
A. Axit amin.
B. Nucleotit.
C. Glucozơ.
D. Vitamin.
Giải thích:Gen là một đoạn phân tử ADN, ADN là đại phân tử có đơn phân là các nucleotit.
8.Một gen có tổng số 2100 nucleotit và số nucleotit loại A chiếm 20% tổng số nucleotit của gen. Gen nhân đôi 3 lần. Số nucleotit loại G mà môi trường cung cấp là bao nhiêu?
A. 4410.
B. 630.
C. 2940.
D. 420.
Giải thích:Gen nhân đôi 3 lần thì số nucleotit loại G mà môi trường cung cấp là: 630.(2mũ3-1)=4410
Mong mod đừng xóa bài tui nha
Cau 4:
Số nu loại $A$ của gen:
$A(2^5-1)=31000$⇒$A=1000nu$
⇒CHọn A
Câu 5:
Tổng số nu của gen: $N=L÷3,4×2=4080÷3,4×2=2400nu$
Ta có : $A+G=50$%
$A=20$%
⇒$G=30$%
Tổng số nu mỗi loại của gen :
$A=T=2400×0,2=480nu$
$G=X=2400×0,3=720nu$
Trên mạch $1$ của gen:
$T_1=200nu$
$A_1=A-T_1=480-200=280nu$
$G_1=1200×0,15=180nu$
$X_1=G-G_1=720-180=540nu$
⇒$I$ đúng'
$II$ Sai
$III$ sai
$IV$ đúng
⇒Chọn A
Câu 6:
Tổng số nu của gen: $N=C×20=90×20=1800nu$
Ta có: $A+G=50$%
$G=35$%
⇒$A=15$%
Số nu loại $A$ của gen: $1800÷0,15=270nu$
⇒Chọn D
Câu 7: Gen được cấu tạo từ đơn phân là các nucleotid
⇒Chọn B
Câu 8:
$\begin{array}{l}
A + G = 50\% \\
A = 20\% \\
\to G = 30\%
\end{array}$
Số nu loại $G$ của gen $ = 2100 \times 30\% = 630nu$
Số nu loại $G$ môi trường cung cấp cho gen nhân đôi $3$ lần:
$630(2^3-1)=4410nu$
⇒Chọn A
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK