Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a, Gọi số mol Na2CO3 là x mol => n(tinh thể) = x mol
C%=106x:(5,72+44,28).100%=4,24%
=> x=0,02
=> 0,02(106+18n)=5,72
=> n=10
=> công thức là Na2CO3.10H2O.
b,
Khối lượng chất tan trong 600g dung dịch ở 90 độ C là:
mct = 33.33/100*600 = 199.98g
Khối lượng chất tan có trong 600g dung dịch ở 0 độ C là:
mct = 25.93/100*600 = 155.58g
Khối lượng muối kết tinh khi hạ nhiệt độ là:
= 199.98 - 155.58 = 44.4g
Khối lượng dung dịch thu được là:
=600 - 44.4= 555.6g
~ chúc học tốt ~
Đáp án:
a)Công thức là Na2CO3 .10H2O
b)555,6(g)
Giải thích các bước giải:
a)
Gọi số mol Na2CO3 là x mol ⇒ n (tinh thể) = x mol
C%=$\frac{106x}{(5,72+44,28)}$ .100%=4,24%
⇒ x=0,02
⇒ 0,02(106+18n)=5,72(g)
⇒ n=10
⇒ Công thức là Na2CO3 .10H2O.
b)
Khối lượng chất tan trong 600g dung dịch ở 90 độ C là:
mct = $\frac{33,33}{100}$×600 = 199,98(g)
Khối lượng chất tan có trong 600g dung dịch ở 0 độ C là:
mct = $\frac{25,93}{100}$ ×600= 155,58(g)
Khối lượng muối kết tinh khi hạ nhiệt độ là:
199,98 - 155,58 = 44,4(g)
Khối lượng dung dịch thu được là:
600 - 44,4= 555,6(g)
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK