Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Chất X có công thức dạng R(OH)n. Nung nóng hoàn...

Chất X có công thức dạng R(OH)n. Nung nóng hoàn toàn 1,225a gam X trong không khí đến khối lượng không đổi thì thu được a gam chất rắn Y. a. Viết PTHH của

Câu hỏi :

giúp mk với ạ. thnks

image

Lời giải 1 :

`2R(OH)_n \overset{t^o}-> R_2O_n + nH_2O`

 a.  Theo phương trình :

`m_(R(OH)_n) = m_(R_2O_n) + m_(H_2O)`

`=> m_(H_2O) = 1,225a - a = 0,225a` `(gam)`

`=> n_(H_2O) = (0,225a)/18 = 0,0125a` `(mol)`

Thấy `n_(R(OH)_n) = n_(H_2O) . 2/n = 0,0125a . 2/n = (0,025a)/n` `(mol)`

`=> M_(R(OH)_n) = m/n = (1,225a)/((0,025a)/n) = 49n`

`=> R + 17n = 49n`

`=> R = 32n`

Vì `n` là hóa trị của kim loại `R` nên `n ∈ {1 ; 2 ; 3}`

   `n = 1 => R = 32` (loại)

   `n = 2 => R = 64` `(Cu)`

   `n = 3 => R = 96` (loại)

Do đó : CTHH : `Cu(OH)_2`

b. `n_(CuO) = 4/80 = 0,05` `(mol)`

`n_(HCl) = 0,25 . 0,2 = 0,05` `(mol)`

`n_(H_2SO_4) = 0,2 . 0,2 = 0,04` `(mol)`

Phương trình :

  `CuO + 2HCl -> CuCl_2 + H_2O`

  `CuO + H_2SO_4 -> CuSO_4 + H_2O`

Số mol `CuO` tối đa để phản ứng hết với lượng axit trên là :

  `n_(CuO) = 1/2 . n_(HCl) + n_(H_2SO_4) = 1/2 . 0,05 + 0,04 = 0,065 > 0,05`

`=> CuO` phản ứng hết với axit.

Xét HCl phản ứng trước.

Ở phương trình thứ 1 : 

`n_(CuO) = n_(CuCl_2) = 1/2 . n_(HCl) = 1/2 . 0,05 = 0,025` `(mol)`

`=> m_(CuCl_2) = 0,025 . 135 = 3,375` `(gam)`

Khi đó : `n_(CuO)` dư = `0,05 - 0,025 = 0,025` `(mol)`

Ở phương trình thứ 2 : `n_(CuSO_4) = n_(CuO) = 0,025` `(mol)`

`=> m_(CuSO_4) = 0,025 . 160 = 4`

Khối lượng muối khan : `4 + 3,375 = 7,375` `(gam)`

Xét H2SO4 phản ứng trước :

Ở phương trình thứ 2:

`n_(CuO) = n_(H_2SO_4) = n_(CuSO_4) = 0,04` `(mol)`

`=> m_(CuSO_4) = 0,04 . 160 = 6,4` `(gam)`

Ở phương trình thứ 1:

`n_(CuO)` dư = `0,05 - 0,04 = 0,01` `(mol)`

`n_(CuO) = n_(CuCl_2) = 0,01 `(mol)`

`=> m_(CuCl_2) = 0,01 . 135 = 1,35` `(gam)`

Khối lượng muối khan : `1,35 + 6,4 = 7,75` `(gam)`

Vậy khối lượng muối khan : khoảng từ `7,375` đến `7,75` `( 7,375 < m < 7,75)`

Thảo luận

-- thì nH dư là 0,03 mol
-- ??? nH nào ?
-- Bài giải của hai bạn chưa chặt chẽ. Chưa chắc R(OH)n nhiệt phân ra R2On VD: Fe(OH)2 + O2 --> Fe2O3 + H2O
-- uk , nếu là bạn bạn sẽ làm ntn ?
-- bạn đóng góp ý kiến giúp mik đi :))
-- VÌ các giá trị cho dưới dạng ko cụ thể nên cứ cho a=1 => mX=1,225 gam; mY = 1 gam 2R(OH)n --> R2Om --> nR(OH)n = 2nR2Om --Biện luận theo m,n--> m=n=2; R=64 --> Cu(OH)2 -
-- ok, mình cám ơn bạn nhìu
-- mình sẽ rút kinh nghiệm và cũng xin lỗi bạn tus nhiều ạ

Lời giải 2 :

Gửi e
image

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK