Đáp án:
a) n=6,m=8
b)
\(\begin{align}
& {{R}_{2}}=16,25\Omega \\
& {{P}_{max}}=1,45\text{W} \\
\end{align}\)
Giải thích các bước giải:
a) \({{R}_{1}}=4\Omega ;{{R}_{2}}=7\Omega \)
Ghép nối tiếp: n điện trở 1, m điện trở 2:
\(n.{{R}_{1}}+m.{{R}_{2}}=80\)
=> Số điện trở sử dụng ít nhất:
\(\begin{align}
& n=6 \\
& m=8 \\
\end{align}\)
b)Điện trở R1
\(P=\dfrac{{{U}^{2}}}{{{R}_{1}}+{{R}_{2}}}\Rightarrow 4=\dfrac{{{9}^{2}}}{{{R}_{1}}+4}\Rightarrow {{R}_{1}}=16,25\Omega \)
Công suất tiêu thụ trên R2 :
\({{P}_{2}}={{I}^{2}}.{{R}_{2}}=\dfrac{{{U}^{2}}}{{{({{R}_{1}}+{{R}_{2}})}^{2}}}.{{R}_{2}}=\dfrac{{{U}^{2}}}{\frac{R_{1}^{2}}{{{R}_{2}}}+2.{{R}_{1}}+{{R}_{2}}}\)
Công suất đạt cực đại khi:
\({{P}_{\text{MAX}}}\Leftrightarrow {{\left( \dfrac{R_{1}^{2}}{{{R}_{2}}}+2.{{R}_{1}}+{{R}_{2}} \right)}_{\min }}\)
theo định lý cô si ta có:
\(\dfrac{R_{1}^{2}}{{{R}_{2}}}+2.{{R}_{1}}+{{R}_{2}}\ge 2.{{R}_{1}}+2\sqrt{\dfrac{R_{1}^{2}}{{{R}_{2}}}.{{R}_{2}}}=4{{R}_{1}}=56\)
Dấu "=" xảy ra khi:
\(\dfrac{R_{1}^{2}}{{{R}_{2}}}={{R}_{2}}\Rightarrow {{R}_{2}}={{R}_{1}}=16,25\Omega \)
Công suất cực đại:
\({{P}_{max}}=\dfrac{{{9}^{2}}}{65}=1,45\text{W}\)
Bài 4:
a, Gọi số điện trở loại $4$ ôm là: $x$
Gọi số điện trở loại $7$ ôm là: $y$
Khi ghép nối tiếp giữa chúng thì ta được điện trở tổng cộng $80$ ôm
$⇒4x+7y=80$
Ta có: $80$ chẵn, $4x$ chẵn với $∀x∈N$
$⇒y$ phải chẵn
Ta có: $x=\dfrac{80-7y}{4}$
Lập bảng giá trị được:
$y=0⇒x=20⇒x+y=20$
$y=2⇒x=\dfrac{33}{2}⇒$ Loại
$y=4⇒x=13⇒x+y=17$
$y=6⇒x=\dfrac{19}{2}⇒$ Loại
$y=8⇒x=6⇒x+y=14$
$y=10⇒x=\dfrac{5}{2}⇒$ Loại
Mà $(x+y)_{min}$
$⇒x=6,y=8$
b, Khi $R_{2}=4$ ôm thì $P_{2}=4W$
$⇒U_{2}=\sqrt{P_{2}.R_{2}}=\sqrt{4.4}=4V$
$⇒I_{1}=I_{2}=\dfrac{U_{2}}{R_{2}}=\dfrac{4}{4}=1A$
$⇒R_{1}=\dfrac{U-U_{2}}{I_{1}}=\dfrac{9-1}{4}=2$ ôm
Gọi $R_{2}=x$
$⇒R_{tđ}=R_{1}+R_{2}=2+x$
$⇒I_{2}=I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{9}{2+x}$
$⇒P_{2}=I_{2}².R_{2}=\dfrac{81}{(2+x)²}.x=\dfrac{81}{(\dfrac{2}{\sqrt{x}}+\sqrt{x})²}$
Áp dụng bất đẳng thức Cô-si, ta có:
$P_{2}≤\dfrac{81}{(2.\sqrt{\dfrac{2}{\sqrt{x}}.\sqrt{x}})²}=\dfrac{81}{4.2}=10,125W$
$⇒P_{2_{Max}}=10,125W$ khi $\dfrac{2}{\sqrt{x}}=\sqrt{x}$
$⇔R_{2}=x=2$ ôm
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK