Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Ai giúp tớ giải với ạ. Vấn đề là tớ...

Ai giúp tớ giải với ạ. Vấn đề là tớ cần người kèm Hoá cho tớ. Bị mất gốc hoá r😭Câu 4(3đ): Cho 2,24 lit hỗn hợp metan và axetilen sục vào dung dịch brom dư thấ

Câu hỏi :

Ai giúp tớ giải với ạ. Vấn đề là tớ cần người kèm Hoá cho tớ. Bị mất gốc hoá r😭

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

Câu 4 :

Cho 0,1 mol hỗn hợp khí gồm CH4 ( a mol ) và C2H2 ( b mol ) vào dung dịch Br2 thì chỉ có C2H2 phản ứng

a) PTHH: 

                      C2H2    +    2Br2      ----->   C2H2Br4

                     0,005   <---  0,01

b) nC2H2 = 0,005 mol => nCH4 = 0,1 - 0,005 = 0,095 mol

  VC2H2 = 22,4 × 0,005 = 0,112 lít

  VCH4  = 22,4 × 0,095  = 2,128 lít

c)

C2H2  +   O2 ----> 2CO2 + H2O

 0,005   -->               0,01

CH4    +   O2 ----> CO2   + 2H2O

0,095 ---->            0,095

- Dẫn sản phẩm cháy vào dung dịch nước vôi trong thu được kết tủa CaCO3

=> nCaCO3 = nCO2 = 0,01 + 0,095 = 0,105 mol

=> mCaCO3 = 100 × 0,105 = 10,5 g

 

Thảo luận

-- San san ơi. Cậu kèm tớ hoá đc ko?

Lời giải 2 :

$n_{Br2}$=$\frac{1,6}{160}$=0,01 (mol)

a, 2Br2 + C2H2 -> C2H2Br4 

     0,01    0,005

b, $V_{C2H2}$=0,005.22,4=0,112 (l)

    $V_{CH4}$=2,24-0,112=2,128 (l)

⇒$_n{CH4}$=$\frac{2,128}{22,4}$=0,095 (mol)

c, CH4 + 2O2 -> CO2 + 2H2O

  0,095                0,095

2C2H2 + 5O2 -> 4CO2 + 2H2O

 0,005                    0,01

⇒$_n{CO2}$=0,01+0,095=0,105 (mol)

 CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3↓ + H2O

0,105                        0,105

⇒$_m{CaCO3}$=0,105.100=10,5 (g)

Nếu thấy có ích hãy cho mình 5 sao và câu trả lời hay nhất nhé

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK