Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Bài 6: Dẫn 10,08 lít hỗn hợp khí CH4 và...

Bài 6: Dẫn 10,08 lít hỗn hợp khí CH4 và khí C2H4 vào 200 ml dung dịch Br2 1M tới khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. a. Tính thành phần phần trăm thể tích mỗi khí t

Câu hỏi :

Bài 6: Dẫn 10,08 lít hỗn hợp khí CH4 và khí C2H4 vào 200 ml dung dịch Br2 1M tới khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. a. Tính thành phần phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp. b. Tính thể tích O2 và thể tích không khí cần đốt cháy hết hỗn hợp khí trên Bài 7: Dẫn 5,6 lít hỗn hợp khí H2 và khí C2H4 vào dung dịch Br2 2M dư tới khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 28,2 gam đibrometan. a. Tính thành phần phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp. b. Tính thể tích dung dịch Br2 đã dùng Biết thể tích các khí đo ở đktc ( C =12, H =1, O =16, Br = 80, Ca = 40, C = 12)

Lời giải 1 :

Đáp án: Chúc bạn học tốt :>>

 Bài 6:

a. 44,44% và 55,56%

b. 24,64 lít và 123,2 lít

Bài 7:

a. 40% và 60%

b. 3,36 lít

Giải thích các bước giải:

 Bài 6:

a. PTHH : C2H4 + Br2 → C2H4Br2

n hỗn hợp = 10,08 : 22,4 = 0,45 mol

n C2H4 = n Br2 = 0,2 x 1 = 0,2 mol

n CH4 = 0,45 - 0,2 = 0,25 mol

% V C2H4 = 0,2 : 0,45 ≈ 44,44%

% V CH4 = 100% - 44,44% ≈ 55,56%

b. CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O

C2H4 + 3O2 → 2CO2 + 2H2O

n O2 cần dùng để đốt cháy = 2 x n CH4 + 3 x n C2H4 = 1,1 mol

V O2 = 1,1 x 22,4 = 24,64 lít

V không khí = 24,64 x 5 = 123,2 lít

Bài 7:

a. C2H4 + Br2 → C2H4Br2

n C2H4Br2 = n C2H4 = 28,2 : 188 = 0,15 mol

n hỗn hợp = 5,6 : 22,4 = 0,25 mol

n H2 = 0,25 - 0,15 = 0,1 mol

% V H2 = 0,1 : 0,25 = 40%

% V C2H4 = 0,15 : 0,25 = 60%

b. n Br2 = n C2H4 = 0,15 mol

V Br2 = 0,15 x 22,4 = 3,36 lít

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK