Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Câu 3 : Cho 24 g hỗn hợp gồm bột...

Câu 3 : Cho 24 g hỗn hợp gồm bột Fe và bột Cu tác dụng với lượng dung dịch H2SO4 19,6%vừa đu,. thu được 4,48 lít khí H2 ( đktc ) . a. Viết phương trình hóa

Câu hỏi :

Giúp mk vs,mơn mn trước

image

Lời giải 1 :

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
3.\\
a)Fe + {H_2}S{O_4} \to FeS{O_4} + {H_2}\\
b)\\
{n_{{H_2}}} = 0,2mol\\
 \to {n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,2mol\\
 \to {m_{Fe}} = 0,2 \times 56 = 11,2g\\
 \to {m_{Cu}} = 24 - 11,2 = 12,8g\\
 \to \% {m_{Fe}} = \dfrac{{11,2}}{{24}} \times 100\%  = 46,67\% \\
 \to \% {m_{Cu}} = \dfrac{{12,8}}{{24}} \times 100\%  = 53,33\% \\
c)\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {m_{{H_2}S{O_4}}} = 19,6g\\
 \to {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{19,6}}{{19,6\% }} \times 100\%  = 100g
\end{array}\)

Cu không tác dụng với H2SO4 ở nhiệt độ thường

\(\begin{array}{l}
4.\\
a)2Al + 3{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}\\
b)\\
{n_{{H_2}}} = 0,3mol\\
 \to {n_{Al}} = \dfrac{2}{3}{n_{{H_2}}} = 0,2mol\\
 \to {m_{Al}} = 0,2 \times 27 = 5,4g\\
 \to {m_{Ag}} = 16,2 - 5,4 = 10,8g\\
 \to \% {m_{Al}} = \dfrac{{5,4}}{{16,2}} \times 100\%  = 33,3\% \\
 \to \% {m_{Ag}} = \dfrac{{10,8}}{{16,2}} \times 100\%  = 66,7\% \\
c)\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{3}{2}{n_{Al}} = 0,3mol\\
 \to {m_{{H_2}S{O_4}}} = 29,4g\\
 \to {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{29,4}}{{7,53\% }} \times 100\%  = 390g
\end{array}\)

Bạc không tác dụng với H2SO4 ở nhiệt độ thường

\(\begin{array}{l}
7.\\
a)\\
2Al + 3{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}\\
CuO + {H_2}S{O_4} \to C{\rm{uS}}{O_4} + {H_2}O\\
{n_{{H_2}}} = 0,6mol\\
 \to {n_{Al}} = \dfrac{2}{3}{n_{{H_2}}} = 0,4mol\\
 \to {m_{Al}} = 10,8g\\
 \to {m_{CuO}} = 8g \to {n_{CuO}} = 0,1mol\\
 \to \% {m_{Al}} = \dfrac{{10,8}}{{18,8}} \times 100\%  = 57,45\% \\
 \to \% {m_{CuO}} = \dfrac{8}{{18,8}} \times 100\%  = 42,55\% \\
b)\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{3}{2}{n_{Al}} + {n_{CuO}} = 0,7mol\\
 \to {m_{{H_2}S{O_4}}} = 68,6g\\
 \to {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{68,6}}{{19,6\% }} \times 100\%  = 350g\\
c)\\
{n_{{\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}}} = {n_{CuO}} = 0,1mol \to {m_{{\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}}} = 16g\\
{n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{1}{2}{n_{Al}} = 0,2mol \to {m_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 68,4g\\
 \to {m_{{\rm{dd}}muối}} = {m_{hỗnhợp}} + {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} - {m_{{H_2}}} = 367,6g\\
 \to C{\% _{{\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}}} = \dfrac{{16}}{{367,6}} \times 100\%  = 4,35\% \\
 \to C{\% _{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{{68,4}}{{367,6}} \times 100\%  = 18,6\% \\
\end{array}\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK