Trang chủ Hóa Học Lớp 10 Câu 39: Cho 20 g hỗn hợp bột Mg và...

Câu 39: Cho 20 g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1 g khí thoát ra. Tính khối lượng muối clorua tạo thành. Câu 40: Hoà tan 1,5 g hỗn

Câu hỏi :

Câu 39: Cho 20 g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1 g khí thoát ra. Tính khối lượng muối clorua tạo thành. Câu 40: Hoà tan 1,5 g hỗn hợp Al và Mg vào dung dịch HCl dư, thu được 1,68 lít khí bay ra (đktc). Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp. Câu 41: Cho 20 g Zn và Cu vào dung dịch HCl 2M (vừa đủ), thu được 0,4 g khí. Tính % khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp, thể tích dung dịch HCl đã dùng.

Lời giải 1 :

Bài 39: Gọi nMg= a (mol) ; nFe= b (mol)

24a+ 56b= 20 (1) 

nH2= 0,5 (mol)

PTHH: Mg + 2HCl→ MgCl2 + H2 

           a                      a              a(mol)

           Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

            b                      b           b( mol)

⇒ a+b = 0,5 (mol) (2)

Từ (1) và (2) suy ra: a= b= 0,25(mol) 

Khối lượng muối Clorua tạo ra là: 0,25 · 95 + 0,25 ·127= 55,5 ( g)

Câu 40: Gọi nAl= a (mol) ; nMg= b (mol)

Ta có: 27a + 24b= 1,5 (1)

nH2= 1,68÷ 22,4= 0,075 (mol) 

PTHH: 2Al + 6HCl→ 2AlCl3 + 3H2

            a                     a             1,5a   (mol) 

            Mg + 2HCl  → MgCl2 + H2

             b                       b            b   (mol) 

⇒ 1,5a + b= 0,075 (2)

Từ (1) và (2) suy ra: nAl= 1/30 (mol)

                               nMg= 1/40 (mol) 

Khối lượng mỗi kim loại tron hỗn hợp là: mAl= 1/30 × 27=0,9 (g) 

⇒ mMg= 1,5 - 0,9 = 0,6(g)

Câu 41: Gọi nZn= a (mol) ; nCu= b (mol) 

nH2= 0,4÷2= 0,2 (mol)

Ta có 65a+ 64b= 20 (1)

PTHH: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

           a        2a                       a (mol) 

           Cu + HCl→ không pư

⇒ a= 0,2 (mol) 

%mZn= 0,2 × 65÷20×100=65%

⇒%mCu= 100%- 65%=35%

nHCl= 2×0,2= 0,4 (mol)

V(HCl)= 2÷0,4= 8M 

Thảo luận

Lời giải 2 :

\(\begin{array}{l}
39)\\
Bao\,toan\,ngto:\,n_{Cl^-}=n_{HCl}=2n_{H_2}=2.\frac{1}{2}=1(mol)\\
\to m_{muoi}=20+1.35,5=55,5(g)
40)\\
Dat\,n_{Al}=x(mol);n_{Mg}=y(mol)\\
\to 27x+24y=1,5(1)\\
Bao\,toan\,e:\,1,5x+y=n_{H_2}=\frac{1,68}{22,4}=0,075(2)\\
(1)(2)\to x=\frac{1}{30};y=0,025\\
\to m_{Al}=\frac{27}{30}=0,9(g);m_{Mg}=0,025.24=0,6(g)
41)\\
Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2\\
Theo\,PT:\,n_{Zn}=n_{H_2}=\frac{0,4}{2}=0,2(mol)\\
\to \%m_{Zn}=\frac{0,2.65}{20}.100\%=65\%\\
\to \%m_{Cu}=100-65=35\%\\
Theo\,PT:\,n_{HCl}=2n_{Zn}=0,4(mol)\\
\to V_{dd\,HCl}=\frac{0,4}{2}=0,2(l)
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK