Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Bài 2. Cho 7,2 gam hh gồm Fe và Fe2O3...

Bài 2. Cho 7,2 gam hh gồm Fe và Fe2O3 vào dd H2SO4 1M vừa đủ sau khi pứ xảy ra hoàn toàn thấy thu được 2,24 lít khí H2 ở đktc và dd X. a) Viết PTHH b) Tính kh

Câu hỏi :

Bài 2. Cho 7,2 gam hh gồm Fe và Fe2O3 vào dd H2SO4 1M vừa đủ sau khi pứ xảy ra hoàn toàn thấy thu được 2,24 lít khí H2 ở đktc và dd X. a) Viết PTHH b) Tính khối lượng từng chất rắn trong hỗn hợp ban đầu. c) Tính thể tích dd H2SO4 ban đầu. d) Tính nồng độ mol của dd X biết thể tích dd sau không đổi. Bài 3. Cho 22,8 gam hh gồm Mg và Al2O3 vào 686 gam dd H2SO4 10% vừa đủ. Sau pứ hoàn toàn thu được dd Y. a) Viết PTHH b) Tính phần trăm khối lượng từng chất rắn trong hỗn hợp ban đầu. c) Tính nồng độ phân trăm của dd Y . Giúp mình với ạ.!!

Lời giải 1 :

Đáp án + giải thích các bước giải:

  Bài2:

                                                                           Bài làm

 a) Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

    Fe203 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2O

b) n H2 = 0,1mol

  Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

0,1 ......... 0,1 ......... 0,1 ........... < ... 0,1

m Fe + 0,1 . 56 = 5,6 gam

m Fe2O3 = 7,2-5,6 =1,6 gam

c) n F2O3 = 0,01 mol

 Fe2O3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2O

 0,01.....0,03........0,01

nH2SO4 = 0,1+0,03=0,13mol

v H2SO4 = 0,13/1 = 0,13l lít =130 ml

d) Cm FeSO4 = 0,1/0,13  = 1/13M

 Cm Fe2(SO4)3 = 0,01/0,13 = 1/130 M

                                                                  Chúc bạn học giỏi ạ!

 

Thảo luận

-- mk cảm ơn bn ạ
-- Vote dạo ^^
-- thanks bn ạ
-- kkkkkkk

Lời giải 2 :

$n_{H_2} = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)$

Giải thích các bước giải:

 $Fe + H_2SO_4 → FeSO_4 + H_2$

$ Fe_2O_3 + 3H_2SO_4 → Fe_2(SO_4)_3 + 3H_2O$

$n_{H_2} = n_{Fe} = 0,1 (mol) $

=> $m_{Fe} = 0,1 . 56 = 5,6 (g)$

$n_{Fe_2O_3} =$ $\frac{7,2-5,6}{160}=0,01 (mol)$ 

%$m_{Fe} =$ $\frac{5,6}{7,2}$.100% = 77,78% 

%$m_{Fe_2O_3} =$ 100% - 77,78% = 22,22%

c, $V_{H_2SO_4} = (0,1+0,03) : 1 = 130 (ml)$

$C_M$$_{FeSO_4}$ = $\frac{0,1}{0,13}=0,77M$ 

$C_M$$_{Fe_2(SO_4)_3}$ = $\frac{0,01}{0,13}=0,077M$ 

Bài 3

$Mg + H_2SO_4 → MgSO_4 + H_2$

$ Al_2O_3 + 3H_2SO_4 → Al_2(SO_4)_3 + 3H_2O$

$m_{H_2SO_4} = 686 . 10 : 100 = 68,6 (g)$

$n_{H_2SO_4} = 68,6 : 98 = 0,7 $

Gọi $n_{Mg} = x$

$n_{Al_2O_3} = y$

Ta có hpt 

$\left \{ {{24x+102y=22,8} \atop {x+3y=0,7}} \right.$ ⇔ $\left \{ {{x=0,1} \atop {y=0,2}} \right.$ 

%$m_{Mg}$ = $\frac{0,1.24}{22,8}$.100% = 10,5% 

%$m_{Al_2O_3}$ = 100% - 10,5% = 89,5%

C%  $_{MgSO_4}$=$\frac{0,1.120}{22,8+686-0,2}$ .100% = 1,7% 

C%  $_{Al_2(SO_4)_3}$=$\frac{0,2.342}{22,8+686-0,2}$ .100% = 9,65% 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK