Đáp án:
$\begin{array}{l}
Q = 95000J\\
\Delta t' = 4,{5^o}C
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Ta có: V = 5l ⇒ m = 5kg
Nhiệt lượng cần thiết để cung cấp là:
$Q = m{c_1}\Delta t = 5.380.\left( {150 - 100} \right) = 95000J$
Nhiệt độ nước nóng thêm:
$Q = m{c_2}\Delta t' \Leftrightarrow \Delta t' = \dfrac{Q}{{m{c_2}}} = \dfrac{{95000}}{{5.4200}} = 4,{52^o}C$
Tóm tắt:
m1=5kg
t1=100oC
t2=150oC
c1=380J/kg.k
c2= 4200 J/kg.k
Nhiệt lượng của đồng để đồng nóng lên 150oC
Q=m1.c1.(t2-t1)=5.380.(150-100)=95000J
Nhiệt lượng có thể làm cho nước nóng lên
Q'=Q=95000
⇒m1.c2.t=95000
⇒5.4200.t=95000
⇒95000/5.4200=4,5oC
Vậy với nhiệt lượng trên có thể làm nước lên 4,5oC
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK