Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho một hỗn hợp gồm 0,1 mol Ba và 0,15...

Cho một hỗn hợp gồm 0,1 mol Ba và 0,15 mol Al vào nước, sau phản ứng hoàn toàn, thêm nước vào để thu được 200 ml dung dịch X. a) xác định nồng độ mol trên

Câu hỏi :

Cho một hỗn hợp gồm 0,1 mol Ba và 0,15 mol Al vào nước, sau phản ứng hoàn toàn, thêm nước vào để thu được 200 ml dung dịch X. a) xác định nồng độ mol trên lít của các chất có trong dung dịch X. b)chia dung dịch X thành hai phần bằng nhau: Phần 1: thêm 100 ml dung dịch H2SO4 0,4 M thu được kết tủa Y. Tính khối lượng kết tủa Y Phần 2 : Sục 1,792 lít khí CO2 (đktc) vào thu được a gam kết tủa. Xác định a.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 `a, C_M(Ba(OH)_2)=0,125M`

`\qquad C_M(Ba(AlO_2)_2)=0,375M`

`b,  m_{Y}=13,61(g)`

`\qquad a=9,79(g)`

Giải thích các bước giải:

 `Ba+2H_2O->Ba(OH)_2+H_2`

`Ba(OH)_2+2Al+2H_2O->Ba(AlO_2)_2+3H_2`

Theo phương trình

`n_{Ba(OH)_2}=n_{Ba}=0,1(mol)`

Ta có tỉ lệ

`n_{Ba(OH)_2}=\frac{0,1}{1}>n_{Al}=\frac{0,15}{2}`

`->Ba(OH)_2` dư

`n_{Ba(OH)_2(pứ)}=n_{Ba(AlO_2)_2}=1/2 n_{Al}=0,075(mol)`

`->n_{Ba(OH)_2(dư)}=0,1-0,075=0,025(mol)`

`->C_M(Ba(OH)_2)=\frac{0,025}{0,2}=0,125M`

`C_M(Ba(AlO_2)_2)=\frac{0,075}{0,2}=0,375M`

`b,`

Dung dịch `X` gồm $\begin{cases}Ba(AlO_2)_2 : 0,075(mol)\\Ba(OH)_2 : 0,025(mol)\\\end{cases}$

`->` Chia thành 2 phần mỗi phần gồm $\begin{cases}Ba(AlO_2)_2:0,0375(mol)\\Ba(OH)_2: 0,0125(mol)\\\end{cases}$

Xét phần 1

`n_{H_2SO_4}=0,1.0,4=0,04(mol)`

`Ba(OH)_2+H_2SO_4->BaSO_4+2H_2O(1)`

`H_2SO_4+Ba(AlO_2)_2+2H_2O->BaSO_4+2Al(OH)_3(2)`

`n_{H_2SO_4(1)}=n_{Ba(OH)_2}=0,0125(mol)`

`->n_{BaSO_4(1)}=0,0125(mol)`

`->n_{H_2SO_4(2)}=0,04-0,0125=0,0275(mol)`

Theo phương trình

`n_{Al(OH)_3}=2n_{H_2SO_4(2)}=0,055(mol)`

`n_{BaSO_4(2)}=n_{H_2SO_4(2)}=0,0275(mol)`

`->Y` gồm $\begin{cases}BaSO_4 : 0,04(mol)\\Al(OH)_3 : 0,055(mol)\\\end{cases}$

`->m_{Y}=0,04.233+0,055.78=13,61(g)`

Xét phần 2

`n_{CO_2}=\frac{1,792}{22,4}=0,08(mol)`

`Ba(OH)_2+CO_2->BaCO_3+H_2O`

`Ba(AlO_2)_2+CO_2+3H_2O->BaCO_3+2Al(OH)_3`

`BaCO_3+CO_2+H_2O->Ba(HCO_3)_2`

Theo phương trình

`n_{BaCO_3(1)}=0,0125(mol)`

`n_{BaCO_3(2)}=0,0375(mol)`

`n_{Al(OH)_3}=2.0,0375=0,075(mol)`

Theo phương trình

`n_{CO_2(1),(2)}=0,0125+0,0375=0,05(mol)`

`->n_{CO_2(3)}=0,08-0,05=0,03(mol)`

`->n_{BaCO_3(dư)}=0,05-0,03=0,02(mol)`

`->a=0,075.78+0,02.197=9,79(g)`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Ba+2H2O→Ba(OH)2+H2

0,1                0,1

2Al+Ba(OH)2+2H2O→Ba(AlO2)2+3H2

0,15   0,075                    0,075

nBa(OH)2 dư=0,1-0,075=0,025mol

CM Ba(AlO2)2=0,075/0,2=0,375M
CM Ba(OH)2 dư=0,025/0,2=0,125M

nBa(OH)2 dư mỗi phần=0,025/2=0,0125mol

nBa(AlO2)2=0,075/2=0,0375mol

P1+H2SO4

nH2SO4=0,4.0,1=0,04mol

Ba(OH)+H2SO4→BaSO4+2H2O

0,0125                  0,0125

nH2SO4 còn=0,04-0,0125=0,0275mol

Ba(AlO2)2+H2SO4+2H2O→2Al(OH)3+BaSO4

                   0,0275               0,055         0,0275

m↓=mBaSO4+mAl(OH)3=(0,0125+0,0275).233+0,055.78=13.61g

P2+CO2

nCO2=1,792/22.4=0,08mol

Ba(OH)2+CO2→BaCO3+H2O

0,0125     0,0125  0,0125

nCO2 còn=0,08-0,0125=0,0675mol

Ba(AlO2)2+2CO2+4H2O→Ba(HCO3)2+2Al(OH)3

0,03375      0,0675                                  0,0675

m↓=mBaCO3+mAl(OH)3=0,0125.197+0,0675.78=7,7275g

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK