Trang chủ Hóa Học Lớp 9 giải bài này giùm em vs ạ . Các bạn...

giải bài này giùm em vs ạ . Các bạn phải giải thích ra tớ mới hiểu đượcbài tập Hóa 9 Xã CT HH hợp chất sau al đốt m (g) Hợp chất A thu 11,648 lít CO2 và 14,04

Câu hỏi :

giải bài này giùm em vs ạ . Các bạn phải giải thích ra tớ mới hiểu được

image

Lời giải 1 :

a)

nCO2=nC=11,648/22,4=0,52mol

→nO=0,52.2=1,04mol

nH=2nH2O=14,04/18.2=1,56mol

→nO=1,56/2=0,78mol

nO2 dùng=14,56/22,4=0,65mol

→nO dùng=0,65.2=1,3mol

BTO

nO trong A=1,04+0,78-1,3=0,52mol

C:H:O=0,52:1,56:0,52=2:3:2

Công thức đơn giản: (CH3O)n

MA=31.2=62(đvc)

→(CH3O)n=62

→31n=62

→n=2

CTHH A: C2H6O2

b) nCO2=nC=5,824/22,4=0,26mol

→nO=0,26.2=0,52mol

nH2O=nO=7,02/18=0,39mol

→nH=0,39.2=0,78mol

nO dùng=7,28/22,4.2=0,65mol

BTO: nO trong B=0,52+0,39-0,65=0,26mol

C:H:O=0,26:0,78:0,26=1:3:1

Công thức đơn giản: (CH3O)n

MB=31.2=62(đvc)

→(CH3O)n=62

→31n=62

→n=2

CTHH B=C2H6O2

Thảo luận

Lời giải 2 :

a)

Sơ đồ phản ứng:

\(A + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}C{O_2} + {H_2}O\)

Ta có:

\({n_{C{O_2}}} = \frac{{11,648}}{{22,4}} = 0,52{\text{ mol = }}{{\text{n}}_C}\)

\({n_{{H_2}O}} = \frac{{14,04}}{{18}} = 0,78{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 1,56{\text{ mol}}\)

\({n_{{O_2}}} = \frac{{14,56}}{{22,4}} = 0,65{\text{ mol}}\)

Bảo toàn \(O\)

\({n_{O{\text{ trong A}}}} = 2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} - 2{n_{{O_2}}} = 0,52{\text{ mol}}\)

\( \to n_C:n_H:n_O=0,52:1,56:0,52=1:3:1\)

Vậy \(A\) có dạng \((CH_3O)_n\)

\( \to {M_A} = (12 + 3 + 16)n = 31n = 31{M_{{H_2}}} = 31.2 = 62\)

\( \to n=2 \to A: C_2H_6O_2\)

b)

Sơ đồ phản ứng:

\(B + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}C{O_2} + {H_2}O\)

Ta có:

\({n_{C{O_2}}} = \frac{{5,824}}{{22,4}} = 0,26{\text{ mol = }}{{\text{n}}_C}\)

\({n_{{H_2}O}} = \frac{{7,02}}{{18}} = 0,39{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 0,78{\text{ mol}}\)

\({n_{{O_2}}} = \frac{{7,28}}{{22,4}} = 0,325{\text{ mol}}\)

Bảo toàn \(O\)

\({n_{O{\text{ trong B}}}} = 2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} - 2{n_{{O_2}}} = 0,26{\text{ mol}}\)

\( \to n_C:n_H:n_O=0,26:0,78:0,26=1:3:1\)

Vậy \(B\) có dạng \((CH_3O)_n\)

\( \to {M_B} = (12 + 3 + 16)n = 31n = 31{M_{{H_2}}} = 31.2 = 62\)

\( \to n=2 \to B: C_2H_6O_2\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK