Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hòa tan 45,7 gam hỗn hợp A gồm muối caccbonat...

Hòa tan 45,7 gam hỗn hợp A gồm muối caccbonat và muối hiđro cacbonat của cùng một kim loại M ( M là kim loại kiềm) bằng 350ml dung dịch HCl 2M thì thấy thoát r

Câu hỏi :

Hòa tan 45,7 gam hỗn hợp A gồm muối caccbonat và muối hiđro cacbonat của cùng một kim loại M ( M là kim loại kiềm) bằng 350ml dung dịch HCl 2M thì thấy thoát ra 8,96 lít khí B (đktc). Để trung hòa lượng axit còn dư thì phải dùng đúng 300 ml dung dịch C chứa xút NaOH 0,1M và Ba(OH) 2 0,2M. a) Xác định công thức hóa học của mỗi muối trong hỗn hợp A. b) Nếu dẫn từ từ ¼ lượng khí B ở thí nghiệm trên vào dung dịch C đến khi phản ứng hoàn toàn thu được m gam kết tủa trắng. Viết các phương trình phản ứng xảy ra và tính m.

Lời giải 1 :

a,

$n_{HCl}=0,35.2=0,7(mol)$

$n_{CO_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4(mol)$

$n_{NaOH}=0,3.0,1=0,03(mol)$

$n_{Ba(OH)_2}=0,3.0,2=0,06(mol)$

$HCl+NaOH\to NaCl+H_2O$

$2HCl+Ba(OH)_2\to BaCl_2+2H_2O$

$\to n_{HCl\text{dư}}=0,03+0,06.2=0,15(mol)$

$\to n_{HCl\text{pứ}}=0,7-0,15=0,55(mol)$

$MHCO_3+HCl\to MCl+CO_2+H_2O$

$M_2CO_3+2HCl\to 2MCl+CO_2+H_2O$

Đặt $a$, $b$ là số mol $MHCO_3$, $M_2CO_3$

Ta có: $\begin{cases}   a+b=0,4 \\   a+2b=0,55 \end{cases}  \to \begin{cases}  a=0,25 \\  b=0,15 \end{cases}$

$\to 0,25(M_M+61)+0,15(2M_M+60)=45,7$

$\to M_M=39(K)$

Vậy hai muối là $KHCO_3$, $K_2CO_3$

b,

$\dfrac{1}{4}$ khí $B$: $0,1$ mol $CO_2$

$Ba(OH)_2+CO_2\to BaCO_3+H_2O$

Ban đầu tạo $0,06$ mol $BaCO_3$

Còn $0,1-0,06=0,04$ mol $CO_2$

$\dfrac{n_{NaOH}}{0,04}<1$

$\to NaOH$ không hấp thụ hết $CO_2$

$NaOH+CO_2\to NaHCO_3$

Còn $0,04-0,03=0,01$ mol khí 

$BaCO_3+CO_2+H_2O\to Ba(HCO_3)_2$

$\to m=197(0,06-0,01)=9,85g$

Thảo luận

-- mod cho em hỏi mod có xóa đc câu tl của mod khác không ạ
-- bl bình luận ạ
-- Từ từ để mod đấy xem đi e
-- 2 ngày rồi mod ấy ko on em lo nếu ko thì mod ấy cx bị xóa câu tl
-- mk á
-- :(
-- xin vía :(
-- Đòi hỏi

Lời giải 2 :

Đáp án:

 a/ M là Kali   b/ m= 9,86 gam

Giải thích các bước giải: 

a/ Gọi x , y lần lượt là số mol của M2CO3 và MHCO3

PTHH : M2CO3 + 2HCl ⇒ 2MCl + H2O + CO2

               x            2x                                   x

            MHCO3 + HCl ⇒ MCl + H2O + CO2

                 y             y                               y

ta có x + y = 8,96 : 22,4 = 0,4   (1)

 lượng axit còn dư dc trung hòa bởi NaOH (0,03 mol) và Ba(OH)2 (0,06)

  PTHH : NaOH + HCl ⇒ NaCl + H2O

               0,03       0,03

              Ba(OH)2 + 2HCl ⇒ BaCl2 + 2H2O

              0,06            0,12

⇒ lương HCl phản ứng = 2x + y = 0,35.2 - 0,12 - 0,03 = 0,55 (2)

Giải hệ phương trình (1) và (2) ⇒ x= 0,15 , y = 0,25

⇒mA = mM2CO3 + mMHCO3 = 0,15 .(2M+60) + 0,25. (M+ 61)

                                                  ⇔ M = 39 (K)

b/ 1/4 lượng khí B = 0,4 : 4 = 0,1 mol

Ba(OH)2 + CO2 ⇒ BaCO3 + H2O

    0,06       0,06      0,06   

nCO2 còn = 0,1 - 0,06 = 0,04 mol    

2NaOH + CO2 ⇒ Na2CO3 + H2O

   0,03         0,015        0,015

nCO2 còn = 0,04 -0,015 = 0,025

    Na2CO3 + CO2 + H2O ⇒ 2NaHCO3

        0,015        0,015

nCO2 còn = 0,025 - 0,015 = 0,01 mol

   BaCO3 + CO2 + H2O ⇒ Ba(HCO3)2

   0,01  <--   0,01             (vì tới đây nCO2 < nBaCO3)

vậy mBaCO3 = 197.(0,06-0,01) = 9,85 gam       

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK