Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài 1. Tính nồng độ % của các chất có...

Bài 1. Tính nồng độ % của các chất có trong dd sau: a) Hòa tan 18,9 gam Zn(NO3)2 vào 281,1 gam H2O. b) Hòa tan 34 gam AgNO3 vào nước ta được 200 gam dung

Câu hỏi :

Bài 1. Tính nồng độ % của các chất có trong dd sau: a) Hòa tan 18,9 gam Zn(NO3)2 vào 281,1 gam H2O. b) Hòa tan 34 gam AgNO3 vào nước ta được 200 gam dung dịch AgNO3. Bài 2. Tính khối lượng dung dịch của các chất sau: a) Cho 8 gam CuSO4 vào nước được dung dịch CuSO4 10%. b) Cho 16 gam BaCl2 vào nước được dung dịch BaCl2 20%. Bài 3. Tính khối lượng, số mol của H2SO4, NaOH, Fe2(SO4)3 có trong: a) 200 gam dung dịch H2SO4 9,8% c) 300 gam dung dịch NaOH 10% b) 150 gam dung dịch Fe2(SO4)3 20% d) 400 gam dung dịch MgCl2 9,5% Bài 4. Tính nồng độ mol của các chất có trong dung dịch sau: a) Khi hòa 11,2 gam KOH vào nước được 2 lít dung dịch KOH. b) Hòa 2,67 gam AlCl3 vào nước được 100 ml dung dịch AlCl3. Bài 5. Tính thể tích dung dịch của các chất sau: a) Khi cho 14,8 gam Ca(OH)2 vào nước thu được dung dịch Ca(OH)2 0,2M. b) Khi cho 6,62 gam Pb(NO3)2 vào nước thu được dung dịch Pb(NO3)2 0,1M

Lời giải 1 :

Em tham khảo nha :

\(\begin{array}{l}
1)\\
a)\\
C{\% _{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{18,9}}{{18,9 + 281,1}} \times 100\%  = 6,3\% \\
b)\\
C{\% _{AgN{O_3}}} = \dfrac{{34}}{{200}} \times 100\%  = 17\% \\
2)\\
a)\\
{m_{{\rm{dd}}}} = \dfrac{{8 \times 100}}{{10}} = 80g\\
b)\\
{m_{dd}} = \dfrac{{16 \times 100}}{{20}} = 80g\\
3)\\
a)\\
{m_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{200 \times 9,8}}{{100}} = 19,6g\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{19,6}}{{98}} = 0,2mol\\
c)\\
{m_{NaOH}} = \dfrac{{300 \times 10}}{{100}} = 30g\\
{n_{NaOH}} = \dfrac{{30}}{{40}} = 0,75mol\\
b)\\
{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{{150 \times 20}}{{100}} = 30g\\
{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{{30}}{{400}} = 0,075mol\\
d)\\
{m_{MgC{l_2}}} = \dfrac{{400 \times 9,5}}{{100}} = 38g\\
{n_{MgC{l_2}}} = \dfrac{{38}}{{95}} = 0,4mol\\
4)\\
a)\\
{n_{KOH}} = \dfrac{{11,2}}{{56}} = 0,2mol\\
{C_{{M_{KOH}}}} = \dfrac{{0,2}}{2} = 0,1M\\
b)\\
{n_{AlC{l_3}}} = \dfrac{{2,67}}{{133,5}} = 0,02mol\\
{C_{{M_{AlC{l_3}}}}} = \dfrac{{0,02}}{{0,1}} = 0,2M\\
5)\\
a)\\
{n_{Ca{{(OH)}_2}}} = \dfrac{{14,8}}{{74}} = 0,2mol\\
{V_{Ca{{(OH)}_2}}} = \dfrac{{0,2}}{{0,2}} = 1l\\
b)\\
{n_{Pb{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{6,62}}{{331}} = 0,02mol\\
{V_{Pb{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{0,02}}{{0,1}} = 0,2l = 200ml
\end{array}\)

 

Thảo luận

-- $V_{Ca{{(OH)}_2}}} = \dfrac{{0,2}}{{0,2}} = 1l\\ b)\\ {n_{Pb{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{6,62}}{{331}} = 0,02mol\\ {V_{Pb{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{0,02}}{{0,1}} = 0,2l = 200ml \end{array}\)$
-- cho hỏi câu 5a và b tại sao khi tính thể tích thì mẫu số của a=0.2 và b=0.1 vậy

Lời giải 2 :

Lời giải chi tiết `:`

 Bài `1:`

$a/$

`m_{dd}=m_{Zn(NO_3)_2}+m_{H_2O}=18,9+281,1=300(g)`

`->` `%_{Zn(No_3)_2}={18,9}/300 .100%=0,063.100%=6,3%`

$b/$

`C%_{AgNo_3}={m_{AgNO_3}}/{m_{dd}}=34/200 .100%=0,17.100%=17%`

`----------`

Bài `2:`

$a/$
`m_{dd CuSO_4}={mct.100}/C={8.100}/10=800/10=80(g)`

$b/$

`m_{dd BaCl_2}={mct.100}/C={16.100}/20=1600/20=80(g)`

`----------` 

Bài `3:`

$a/$

`200` gam dung dịch `H_2SO_4`  `9,8%`

`->` `m_{H_2SO_4} = { 200. 9,8}/ 100=1960/100=19,6 (g)`

`->` `n_{H_2SO_4} = {19,6}/98=0,2 (mol)`

$b/$ 

`150` gam dung dịch `Fe_2(SO_4)_3` `20%`

`->` `m_{Fe_2(SO_4)_3}=(150.20)/100=30(g)`

`->` `n_{Fe_2(SO_4)_3}=30/400=0,075(mol)`

$c/$

`300` gam dung dịch `NaOH`    `10%`

`->` `m_{NaOH}=(300.10)/100=3000/100=30(g)`

`->` `n_{NaOH}=30/40=0,75(mol)`

$d/$

`400` gam dung dịch `MgCl_2`     `9,5 %`

`->` `m_(MgCl_2)=(400.9,5)/100=3800/100=38(g)`

`->` `n_(MgCI_2)= 38/95=0,4(mol)`

`----------`

Bài `4:`

$a/$

`n_(KOH)={11,2}/(56)=0,2(mol)`

`C_(M_(KOH))=(0,2)/2=0,1M`

$b/$

`n_(AICI_3)=(2,67)/(133,5)=0,02(mol)`

`C_(m_(AICI_3))=(0,02)/(0,1)=0,2M`

`----------` 

Bài `5:`

$a/$

`n_{Ca(OH)_2}=(14,8)/74=0,2(mol)`

`V_{Ca(OH)_2}=(0,2)/(0,2)=1l`

$b/$

`n_{pb(NO_3)_2}=(6,62)/331=0,02(mol)`

`V_{pb(NO_3)_2}=(0,02)/(0,1)=0,2l=200ml`

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK