Na+H2O→NaOH+1/2H2
Na2O+H2O→2NaOH
mNa=28,52/2=14,26g
nNa=14,26/23=0,62mol
nNa2O=14,26/62=0,23mol
nNaOH=0,62+0,23*2=1,08mol
mNaOH=1,08*40=43,2g
b) nH2=0,62/2=0,31mol
H2+FeO→Fe+H2O(nhiệt độ)
mFe=0,31*56=17,36g
c) mH2O=0,62+0,23=0,85mol
mH2O=0,85*18=15,3g
109gNaOH+100gH2O→209g dd NaOH bão hòa
43,2gNaOH→?
mH2O cần để bão hòa hết 43,2g NaOH là 43,2*100/109=39,63g
mH2O còn=100-15,3=84,7g
Vậy dd đã bão hòa
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a/ mNaoh= mNa=28,52.50%=14,26 gam
nNa=14,26:23=0,62 mol
nNaoh=14,26:62=0,23 mol
2na+2h2o--->2naoh+h2
mol: 0,62 0,62 0,31
na2o+h2o-->2naoh
mol: 0,23 0,46
mNaoh=(0,62+0,46).40=43,2 gam
b/nh2=0,31 mol
h2+feo-->h2o+fe
mol: 0,31 0,31
mFe=0,31.56=17,36g
c/
ta có m dd maoh=100+25,82-0,31.2=125,2 g
$\frac{mNaoh}{mddNAoh}$<$\frac{S}{S+100}$
dung dịch chưa bão hòa
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK