Đáp án:
`%`$\rm V_A=\dfrac{V_A}{V_A+V_B}$`.100%`
`%`$\rm V_B$`=100%-%`$\rm V_A$
Giải thích các bước giải:
`@` Công thức :
`%`$\rm V_A=\dfrac{V_A}{V_A+V_B}$`.100%`
`%`$\rm V_B$`=100%-%`$\rm V_A$
`+` Trong đó :
`%`$\rm V_A$ : Phần trăm thể tích khí $\rm A$
`%`$\rm V_B$ : Phần trăm thể tích khí $\rm B$
$\rm V_A+V_B$ : Tổng thể tích hỗn hợp khí $\rm A\ , B$
`@` Ở cùng điều kiện , phần trăm thể tích bằng phần trăm số $\rm mol$
`<=>%`$\rm n$`=%`$\rm V$
`+` Công thức :
`%`$\rm V_A=\dfrac{n_A}{n_A+n_B}$`.100%`
`@` Ví dụ : Tính phần trăm thể tích của mỗi khí trong $\rm 6,72(l)$ hỗn hợp $\rm A$ chứa $\rm H_2\ , CO_2$ biết $\rm V_{H_2}=2,24(l)$
`+` Giải :
`%`$\rm V_{H_2}=\dfrac{2,24}{6,72}$`.100%~~33,33%`
`%`$\rm V_{CO_2}$`=100%-33,33%=66,67%`
hoặc :
$\rm n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1(mol)$
$\rm n_{hh}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3(mol)$
`%`$\rm V_{H_2}=\dfrac{0,1}{0,3}$`.100%~~33,33%`
`%`$\rm V_{CO_2}$`=100%-33,33%=66,67%`
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
%V = %n
%V chất cần tìm = n chất cần tìm / n tổng các chất trong hỗn hợp
Ví dụ : Cho hỗn hợp chất khí gồm NO ( 0,1 mol ) và NO2 ( 0,1 mol )
Hỏi %V NO
V= n×22,4
%V NO = 0,1×22,4/(0,1+0,1)×22,4
= 0,1/(0,1+0,1) = 50%
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK