Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho a(g) kim loại magie tác dụng với dung dịch...

Cho a(g) kim loại magie tác dụng với dung dịch axit clohiđric (HCL) thì thu được 14,25g muối Magie clorua và khí hiđro a) Tính a (g) b) Tính thể tích khí hiđro

Câu hỏi :

Cho a(g) kim loại magie tác dụng với dung dịch axit clohiđric (HCL) thì thu được 14,25g muối Magie clorua và khí hiđro a) Tính a (g) b) Tính thể tích khí hiđro (ở đktc) c) Dẫn toàn bộ lượng khí trên qua bột sắt (III) oxit (Fe2O3) thì thu được bao nhiêu g kim loại sắt? Biết quá trình phản ứng bị hao hụt 10% ((Mg=24;Cl=35,5;Fe=56;O=16)

Lời giải 1 :

:PTHH: Mg + 2HCl→MgCl2 + H2 [1]

           3H2 +2Fe2O3→4 Fe + 3H2O [2]                                          

Theo đề bài ta có :nMgCl2 = 14,25 / 95 =0,15{mol}

a, theo pt [1] ta thấy : nMg = nMgCl2 = nH2 = 0,15 mol}

⇒mMg = ma = 0,15 × 24 = 3,6g

b,VH2 = 0,15 × 22,4 = 3,36 l

c Theo pt [2] ta thấy : nFe = 4/3 nH2=0,2 [mol]

⇒mFe = [0,2×56×90%]/100%= 10,08g

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

:)

image

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK