Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hoà tan 3,6 g MgSO4 vào 100g được dung dịch...

Hoà tan 3,6 g MgSO4 vào 100g được dung dịch A .Tính C% và Cu của dung dịch A. Biết Daa = 1,143g/ml

Câu hỏi :

Cần gấp ạ . Help , please .

image

Lời giải 1 :

mdd = 3.6 + 100 = 103.6g

C% = mMgSO4 x 100% / mdd

= 3.6 x 100% / 103.6 = 3.47%

mdd = D x Vdd

=> Vdd = 103.6 / 1.143 = 90.64ml

nMgSO4 = 3.6/120 = 0.03 mol

CM = 0.03/0.09 = 0.33 M

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

 Ta có 

=> Mdd = 3,6 + 100

              = 103,6 ( g ) 

Vậy ta tính C% = MgSO4 x 100% phần 103 x 6

                          ⇒ 3,47 %  C= 3,47%

Ta thấy => Mdd = Vdd x D

⇒ Vdd = 103 x 6 phần 1 x 143

            ⇒  90,64 ( ml )

MgSO4 = 3 x 6 phần 120 

            ⇒ 0,03 ( mol )

Vậy CM = 0,03 phần 0,09 = 0,33 M

@ duc phat @

Hoi dap 247

nhận bài ạ 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK