Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Tính toán và trình bày cách pha chế 500g nước...

Tính toán và trình bày cách pha chế 500g nước muối sinh lí ( C%(NaCl) = 0,9% ) từ dung dịch NaCl 3%

Câu hỏi :

Cần gấp ạ . Help , please !

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

Tính toán:

Khối lượng chất tan `NaCl` có trong `500g` dung dịch nước muối sinh lí `:`

`m_{NaCl} = ( 0,9 xx 500 ) / ( 100 ) = 4,5 ( g )`

Khối lượng dung dịch `NaCl 3%` ban đầu có chứa `4,5g` `NaCl` `:`

`m_{NaCl 3%} = ( 100 xx 4,5 ) / 3 = 150 ( g )`

Khối lượng nước cần dùng để pha chế `:`

`m_{H_2O} = 500 - 150 = 350 ( g )`

Cách pha chế:

Cho `350g` nước vào `150g` dung dịch `NaCl` `3%,` ta được dung dịch `500g` nước muối sinh lí

 

Thảo luận

-- Dậy đi ông cháu ơi sắp toang đại rồi.

Lời giải 2 :

Em tham khảo nha:

Cho 350 g nước vào 150g dung dịch $NaCl$ 3% ta được dung dịch cần pha chế 

\(\begin{array}{l}
{m_{NaCl}} = 500 \times 0,9\%  = 4,5g\\
{m_{{\rm{dd}}NaCl\,3\% }} = \dfrac{{4,5}}{{3\% }} = 150g\\
{m_{{H_2}O}} = 500 - 150 = 350g
\end{array}\)

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK