Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Khi hoà tan 4,8 gam Fe2O3 bằng 672 ml khí...

Khi hoà tan 4,8 gam Fe2O3 bằng 672 ml khí H2( đktc) đun nóng,sau pứ thu được chất rắn x và hơi H20 a,Tính m chất còn dư sau pứ B,Tính số phân tử H2O tạo ra C,t

Câu hỏi :

Khi hoà tan 4,8 gam Fe2O3 bằng 672 ml khí H2( đktc) đun nóng,sau pứ thu được chất rắn x và hơi H20 a,Tính m chất còn dư sau pứ B,Tính số phân tử H2O tạo ra C,tings mx Ko biết khi đề đúng hok,thầy ghi trên bảng sao e ghi lại mong giúp e vs

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
a)\\
{m_{F{e_2}{O_3}}} = 3,2g\\
b)\\
{A_{{H_2}O}} = 1,8 \times {10^{22}}\\
c)\\
x = 4,32g
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a)\\
F{e_2}{O_3} + 3{H_2} \xrightarrow{t^0} 2Fe + 3{H_2}O\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{0,672}}{{22,4}} = 0,03\,mol\\
{n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{{4,8}}{{160}} = 0,03\,mol\\
\text{ Lập tỉ lệ }:\dfrac{{{n_{F{e_2}{O_3}}}}}{1} > \dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{3}(0,03 > 0,01)\\
 \Rightarrow \text{ $Fe_2O_3$ dư } \\
{n_{F{e_2}{O_3}}} \text{ dư } = 0,03 - 0,01 = 0,02\,mol\\
{m_{F{e_2}{O_3}}} \text{ dư } = 0,02 \times 160 = 3,2g\\
b)\\
{n_{{H_2}O}} = {n_{{H_2}}} = 0,03\,mol\\
{A_{{H_2}O}} = 0,03 \times 6 \times {10^{23}} = 1,8 \times {10^{22}}\\
c)\\
{n_{Fe}} = \dfrac{{0,03 \times 2}}{3} = 0,02\,mol\\
x = 3,2 + 0,02 \times 56 = 4,32g
\end{array}\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK