Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Một thanh kẽm có khối lượng 25 gam, được nhúng...

Một thanh kẽm có khối lượng 25 gam, được nhúng vào dung dịch FeSO4. Sau một thời gian, lấy thanh kẽm rửa nhẹ, làm khô, cân được 22,75 gam. Tính khối lượng muối

Câu hỏi :

Một thanh kẽm có khối lượng 25 gam, được nhúng vào dung dịch FeSO4. Sau một thời gian, lấy thanh kẽm rửa nhẹ, làm khô, cân được 22,75 gam. Tính khối lượng muối kẽm sunfat thu được

Lời giải 1 :

Đáp án:

`m_{ZnSO_4}=40,25(g)`

Giải thích các bước giải:

`Pt: Zn+FeSO_4->ZnSO_4+Fe`

Tăng giảm khối lượng:

`n_{Zn}={25-22,75}/{65-56}=0,25(mol)`

`n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,25(mol)`

`m_{ZnSO_4}=0,25.161=40,25(g)`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Trân gửi bài cho bạn nhé, có sai sót gì bỏ qua cho Trân nha<3

image

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK