Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Tính độ tan của HCl trong nước ở 20 độ...

Tính độ tan của HCl trong nước ở 20 độ C và nồng độ phần trăm của dung dịch HCl bão hòa. Biết rằng ở nhiệt độ này khi sục 22,4l (ở đktc) khí HCl vào,35g nước c

Câu hỏi :

Tính độ tan của HCl trong nước ở 20 độ C và nồng độ phần trăm của dung dịch HCl bão hòa. Biết rằng ở nhiệt độ này khi sục 22,4l (ở đktc) khí HCl vào,35g nước cất thì thu được 1 dung dịch bão hòa không có khí thoát ra.

Lời giải 1 :

$n_{HCl}=\dfrac{22,4}{22,4}=1(mol)$

$\to m_{HCl}=1.36,5=36,5g$

$3,35g$ nước cất hoà tan tối đa $36,5g$ $HCl$

$\to 100g$ nước hoà tan tối đa $\dfrac{36,5.100}{3,35}=1089,5g$

Vậy $S_{HCl}=1089,5g$

$C\%_{\text{bão hoà}}=\dfrac{36,5.100}{36,5+3,35}=91,6\%$

Thảo luận

-- anh cường ơi em sai rồi cho em giữ lại để em sửa nha https://hoidap247.com/cau-hoi/1843475

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK