Trang chủ Hóa Học Lớp 8 ngâm 1 lá sắt có khối lượng 5g trong 50ml...

ngâm 1 lá sắt có khối lượng 5g trong 50ml dd CuSO4 15% có khối lượng riêng là 1,12g/ml. Sau một thời gian pư lấy la sắt ra khỏi dd rữa nhe sấy khô thấy cân nặn

Câu hỏi :

ngâm 1 lá sắt có khối lượng 5g trong 50ml dd CuSO4 15% có khối lượng riêng là 1,12g/ml. Sau một thời gian pư lấy la sắt ra khỏi dd rữa nhe sấy khô thấy cân nặng 5,16g a) viết PTHH xảy ra b) xác định công độ % của các chất còn lại trong dd

Lời giải 1 :

Đáp án:

 \(\begin{array}{l}
C{\% _{CuS{O_4}d}} = 14,15\% \\
C{\% _{FeS{O_4}}} = 0,815\% 
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
a)\\
Fe + CuS{O_4} \to FeS{O_4} + Cu\\
b)\\
\text{Gọi x là số mol của Fe đã phản ứng}\\
{m_{Cu}} - {m_{Fe}} = 5,16 - 5\\
 \Rightarrow 64x - 56x = 0,16\\
 \Rightarrow x = \dfrac{{0,16}}{{64 - 56}} = 0,02mol\\
{m_{Fe}} = 0,02 \times 56 = 1,12g\\
{n_{Cu}} = {n_{Fe}} = 0,02mol\\
{m_{Cu}} = 0,02 \times 64 = 1,28g\\
{m_{CuS{O_4}}} = 50 \times 1,12 = 56g\\
{m_{ddCuS{O_4}}} = \dfrac{{56 \times 100}}{{15}} = 373,3g\\
{n_{CuS{O_4}}} = \dfrac{{56}}{{160}} = 0,35mol\\
{n_{CuS{O_4}d}} = {n_{CuS{O_4}}} - {n_{Fe}} = 0,33mol\\
{m_{CuS{O_4}d}} = 0,33 \times 160 = 52,8g\\
{n_{FeS{O_4}}} = {n_{Fe}} = 0,02mol\\
{m_{FeS{O_4}}} = 0,02 \times 152 = 3,04g\\
{m_{{\rm{dd}}spu}} = 1,12 + 373,3 - 1,28 = 373,14g\\
C{\% _{CuS{O_4}d}} = \dfrac{{52,8}}{{373,14}} \times 100\%  = 14,15\% \\
C{\% _{FeS{O_4}}} = \dfrac{{3,04}}{{373,14}} \times 100\%  = 0,815\% 
\end{array}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 xin ctlhn nha bạn

Giải thích các bước giải:

a)Phương trình hoá học : Fe +  CuSO 4  →  FeSO 4  + Cu

b)Khối lượng dung dịch  CuSO 4  :  m dd   CuSO 4  = 1,12 x 50 = 56 (gam).

CuSO 4  + Fe →  FeSO 4  + Cu

64x — 56x = 5,16 - 5 = 0,16 (gam) => x = 0,02 mol.

m CuSO 4  tham gia phản ứng = 0,02 x 160 = 3,2 (gam);

100 gam dung dịch  CuSO 4  có 15 gam  CuSO 4  nguyên chất.

56 gam dung dịch  CuSO 4  có X gam  CuSO 4  nguyên chất.

x = 56 x 15/100 = 8,4g; m CuSO 4   còn   lại = 8,4 - 3,2 = 5,2g

m FeSO 4 = 0,02 x 152 = 3,04g

m dd   sau   PƯ  = 56 - 0,16 = 55,84g

C % CuSO 4  = 5,2/55,84 x 100% = 9,31%

C % FeSO 4  = 3,04/55,84 x 100% = 5,44%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK