Bài 1
a)Ta có : F = 300N
s=7500m
t = 1h =3600 giây
Công thực hiện khi con ngựa kéo xe là:
A=F.s=300*7500=2250000J
Công suất của con ngựa là:
P(hoa)=A/t=2250000/3600=625W
b)Ta có : P=A/t
<=> P=F.s/t
<=>P=F.v
Bài 2
Công thực hiện khi người đó kéo vật lên là:
A=p.h=180*6=1080J
Công suất của người đó là:
P=A/t=1080/15=72W
Bài 3
Ta có : m=125kg =>P=10m=125*10=1250N
h=70cm=0.7m
t=0.3 giây
Công người lực sĩ thực hiện
A=p.h=1250*0.7=875J
Công suất của người lực sĩ là:
P=A/t=875/0.3=2916,6W
Bài 1:
a) Công toàn phần là:
Atp=F.s=300.7500=2250000J
Công suất của con ngựa là:
P=$\frac{A}{t}$ =$\frac{2250000}{3600}$ =625W=2250000/3600=625W
b) c/m P=F.v
P=$\frac{A}{t}$=$\frac{F.s}{\frac{s}{v}}$
⇒P=F.v
Bài 2:
Công toàn phần là:
Atp=P.h=180.6=1080J
Công suất của người kéo là:
P=$\frac{A}{t}$=$\frac{1080}{15}$=72W
Bài 3:
Công toàn phần là:
A=P.h=1250.0.7=875J
lực sĩ hoạt động vs công suất là:
P=$\frac{A}{t}$=$\frac{875}{0,3}$=2916,67W
học tốt
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK