Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau...

Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được các sản phẩm khí, hơi và `0,96` gam một oxit kim loại (hóa trị không đ

Câu hỏi :

Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được các sản phẩm khí, hơi và `0,96` gam một oxit kim loại (hóa trị không đổi). Hấp thụ hết sản phẩm khí và hơi ở trên bằng `100` gam dd `KOH` `1,345%` thu được dung dịch chỉ chứa một muối duy nhất có nồng độ `2,364%`. Xác định công thức phân tử của muối `A`.

Lời giải 1 :

$n_{KOH}=\dfrac{100.1,345\%}{56}=0,024(mol)$

Gọi muối sản phẩm sau khi sục vào $KOH$ là $K_nR$

$\Rightarrow n_{K_nR}=\dfrac{0,024}{n}(mol)$

BTKL:

$m_{\text{khí, hơi}}=3,552-0,96=2,592g$

$\Rightarrow m_{dd K_nR}=2,592+100=102,592g$

$\Rightarrow m_{K_nR}=102,592.2,364\%=2,425g$

$M_{K_nR}=\dfrac{2,425n}{0,024}=101n=39n+R$

$\Leftrightarrow R=62n$

$\to n=1; R=62(NO_3)$

Muối thu được là $KNO_3$. Muối A nhiệt phân ban đầu là muối nitrat.

Sau phản ứng thu được hơi nên muối nitrat ngậm nước, nhiệt phân thu được hơi nước.

$n_{KOH}=0,024(mol)$

$2NO_2+H_2O+\dfrac{1}{2}O_2\to 2HNO_3$

$KOH+HNO_3\to KNO_3+H_2O$

$\Rightarrow n_{NO_2}=0,024(mol); n_{O_2}=0,006(mol)$

$\Rightarrow n_{H_2O}=\dfrac{2,592-0,024.46-0,006.32}{18}=0,072(mol)$

Gọi CTPT muối A là $M(NO_3)_x$ 

$m_A=3,552-0,072.18=2,256g$

$\Rightarrow n_A=\dfrac{2,256}{M+62x}(mol)$

Oxit thu được là $M_2O_x$ 

$\Rightarrow n_{M_2O_x}=\dfrac{1,128}{M+62x}=\dfrac{0,96}{2M+16x}$

$\Leftrightarrow 0,96(M+62x)=1,128(2M+16x)$

$\Leftrightarrow M=32x$

$\to x=2; M=64(Cu)$

$n_{Cu(NO_3)_2}= 0,012(mol)=\dfrac{n_{H_2O}}{6}$ 

Vậy CTPT muối A là $Cu(NO_3)_2.6H_2O$ 

Thảo luận

-- xóa giúp e: https://hoidap247.com/cau-hoi/1602768

Lời giải 2 :

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

$m_{\text{ muối}}=m_{\text{hơi + khí}}+m_{\text{ oxit kim loại}}$

$\to m_{\text{khí + hơi}}=3,552-0,96=2,592g$

Do:

 $\text{Khí+ Hơi +}$ $KOH \to \text{Muối}$

Cho muối thu được có công thức là: $K_xB$

Ta có:

$m_{KOH}=\dfrac{100.1,345}{100}=1,345g$

$\to n_{KOH}=\dfrac{1,345}{39+17}=0,024(mol)$

$m_{\text{dd muối}}=100+2,592=102,592g$

$\to m_{\text{muối}}=\dfrac{102,592.2,364}{100}=2,425g$

Bảo toàn mol.

$\to n_{K_xB}=\dfrac{0,024}{x}(mol)$

Ta có:

$\dfrac{0,024}{x}(39x+B)=2,425$

$\to 0,936+\dfrac{0,024B}{x}=2,425$

$\to B=62x$

Với $x=1 \to B=62( NO_3)$

Với $x=2 \to B=124 (\text{loại})$

Với $x=3 \to B= 186 (\text{loại})$

Vậy B là nhóm $NO_3$

$\to$ Muối có công thức là:$ KNO_3$

Phương trình:

$4NO_2+O_2+4KOH\to 4KNO_3+ 4H_2O$

$\to n_{NO_2}=0,024(mol)$

$\to n_{O_2}=0,006(mol)$

Do: 

$m_A=m_{O_2}+m_{NO_2}+m_{\text{oxit kim loại}}$

Mà: $3,552> 32.0.006+46.0,024+0,96$

$\to 3,552>2,256g$

$\to$ A là muối ngậm nước.

Cho công thức của A là: $ X(NO_3)_n.aH_2O$

$2X(NO_3)_n.aH_2O\xrightarrow{t^o} 2nNO_2+0,5nO_2+anH_2O+X_2O_n$

Ta có:

$n_{X_2O_n}=\dfrac{0,012}{n}$

Do:

$\dfrac{0,012}{n}(2X+16n)=0,96$

$\to \dfrac{0,024X}{n}=0,768$

$\to X=32X$

Với $n=2 \to X=64 (Cu)$

Với $n= 1 \to X= 32 \text{(loại)}$

Với $n= 3 \to X=96 \text{(loại)}$

Vậy X là Cu

Phương trình:

$Cu(NO_3)_2.aH_2O\xrightarrow{t^o} 2NO_2+0,5O_2+aH_2O+CuO$

Ta có:

$m_{H_2O}=3,552-2,256=1,296g$

$n_{H_2O}=\dfrac{1,296}{18}=0,072(mol)$

Do:

$0,012a=0,072$

$\to a=6$

Vậy A có công thức là: $Cu(NO_3)_2.6H_2O$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK