Trang chủ Hóa Học Lớp 10 Cho m gam Mg vào 100 gam dung dịch HCl...

Cho m gam Mg vào 100 gam dung dịch HCl vừa đủ thì thu được 4,25 gam muối .Tính a, Tính m b, V H2 đkc c, Nồng đồ phần trăm HCl cần dùng đ, Nồng đọ dung dịch muố

Câu hỏi :

Cho m gam Mg vào 100 gam dung dịch HCl vừa đủ thì thu được 4,25 gam muối .Tính a, Tính m b, V H2 đkc c, Nồng đồ phần trăm HCl cần dùng đ, Nồng đọ dung dịch muối e, Cho dung dịch muối trên vào NaOH dư .Tính khối lượng kết tủa thu đc

Lời giải 1 :

Mg+2HCl → MgCl2+H2

nMgCl2=4,25÷95=0,045 mol

⇒ nMg=0,045 mol

⇒ m=24×0,045=1,08g

nH2=0,045 mol

⇒ VH2=0,045×22,4=1,008g

nHCl=0,045×2=0,09 mol

⇒ mHCl=36,5×0,09=3,285g

⇒C% HCl=3,285÷100=0,03285%

C% MgCl2=4,25÷(100+1,08-0,045×2)=4,21%

MgCl2+2NaOH → Mg(OH)2 + 2NaCl

nMg(OH)2=0,045 mol=nMgCl2

⇒m kết tủa=58×0,045=2,61g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Em tham khảo nha :

 \(\begin{array}{l}
a)\\
Mg + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}\\
{n_{MgC{l_2}}} = \dfrac{{4,25}}{{95}} = 0,045mol\\
{n_{Mg}} = {n_{MgC{l_2}}} = 0,045mol\\
{m_{Mg}} = 0,045 \times 24 = 1,08g\\
b)\\
{n_{{H_2}}} = {n_{MgC{l_2}}} = 0,045mol\\
{V_{{H_2}}} = 0,045 \times 22,4 = 1,008l\\
c)\\
{n_{HCl}} = 2{n_{MgC{l_2}}} = 0,09mol\\
{m_{HCl}} = 0,09 \times 36,5 = 3,285g\\
C{\% _{HCl}} = \dfrac{{3,285}}{{100}} \times 100\%  = 3,285\% \\
d)\\
{m_{ddspu}} = 1,08 + 100 - 0,09 = 100,99g\\
C{\% _{MgC{l_2}}} = \dfrac{{4,25}}{{100,99}} \times 100\%  = 4.21\% \\
e)\\
MgC{l_2} + 2NaOH \to Mg{(OH)_2} + 2NaCl\\
{n_{Mg{{(OH)}_{ 2}}}} = {n_{MgC{l_2}}} = 0,045mol\\
{m_{Mg{{(OH)}_2}}} = 0,045 \times 58 = 2,61g
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK