Trang chủ Hóa Học Lớp 9 đốt cháy 1 hidrocacbon A thu được 6,72 lít CO2...

đốt cháy 1 hidrocacbon A thu được 6,72 lít CO2 và 5,4g H2O xá định công thức phân tử của A biết MA bằng 44g/mol câu hỏi 1544441 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

đốt cháy 1 hidrocacbon A thu được 6,72 lít CO2 và 5,4g H2O xá định công thức phân tử của A biết MA bằng 44g/mol

Lời giải 1 :

Đáp án:

 Em xem lại đề nha

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
CTHH\,A:{C_x}{H_y}\\
{n_{{H_2}O}} = \dfrac{{5,4}}{{18}} = 0,3mol\\
{n_{C{O_2}}} = \dfrac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3mol\\
{n_C} = {n_{C{O_2}}} = 0,3mol\\
{n_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 0,6mol\\
{n_C}:{n_H} = 0,3:0,6 = 1:2\\
 \Rightarrow CTDGN:C{H_2}\\
CTPT\,A:{(C{H_2})_n}\\
{M_A} = 44g/mol\\
 \Rightarrow 14n = 44\\
 \Rightarrow n = 3,14\\
\text{Em xem lại đề nha}
\end{array}\)

Thảo luận

-- Chuyên gia ơi
-- Cái này mình phải bảo toàn mol phải không ạ?
-- bảo toàn nguyên tố nha em
-- Vâng ạ

Lời giải 2 :

$n_C=n_{CO_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3(mol)$

$n_H=2n_{H_2O}=\dfrac{2.5,4}{18}=0,6(mol)$

$n_C:n_H=0,3:0,6=1:2$

Đặt CTPT A là $(CH_2)_n$

$\Rightarrow 14n=44$

$\Leftrightarrow n=3,14$ (vô lí)

Vậy không có A thoả mãn.

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK