Trang chủ Hóa Học Lớp 8 CỨU MÌNH VỚI!!! Bài 1: Đốt cháy 6,2g Photpho trong...

CỨU MÌNH VỚI!!! Bài 1: Đốt cháy 6,2g Photpho trong bình chứa 6,72 lít (đktc) khí oxi tạo thành P2O5. Tính khối lượng P2O5 tạo thành. Bài 2: Khử 12g sắt (III)

Câu hỏi :

CỨU MÌNH VỚI!!! Bài 1: Đốt cháy 6,2g Photpho trong bình chứa 6,72 lít (đktc) khí oxi tạo thành P2O5. Tính khối lượng P2O5 tạo thành. Bài 2: Khử 12g sắt (III) oxit bằng khí hidro. a/ Tính thể tích khí hidro (ở đktc) cần dùng. b/ Tính khối lượng sắt thu được sau phản ứng. Bài 3: Cho 19,5g kẽm tác dụng với dung dịch axit sunfuric loãng. a/ Tính khối lượng kẽm sunfat thu được sau phản ứng. b/ Tính thể tích khí hidro thu được ở đktc. c/ Nếu dùng toàn bộ lượng hidro bay ra ở trên đem khử 16g bột CuO thì sau phản ứng chất nào còn dư? Dư bao nhiêu gam? Bài 4: Đốt cháy hoàn toàn 2,8 lít khí hidro (đktc) trong không khí. a/ Tính thể tích không khí cần dùng (Biết oxi chiếm khoảng 1/5 thể tích không khí) b/ Tính khối lượng nước thu được (Biết thể tích các khí đo ở đktc).

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

Bài 1:

$n_P=\frac{6,2}{31}=0,2(mol);n_{O_2}=\frac{6,72}{22,4}=0,3(mol)$

$4P+5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5$

$\frac{n_P}{4}<\frac{n_{O_2}}{5}\to O_2$ dư

$n_{P_2O_5}=0,5n_P=0,1(mol)$

$m_{P_2O_5}=0,1.142=14,2(g)$

Bài 2:

$a)$

$n_{Fe_2O_3}=\frac{12}{160}=0,075(mol)$

$Fe_2O_3+3H_2\xrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O$

$n_{H_2}=3n_{Fe_2O_3}=0,225(mol)$

$V_{H_2}=0,225.22,4=5,04(l)$

$b)$

$n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=0,15(mol)$

$m_{Fe}=0,15.56=8,4(g)$

Bài 3:

$a)$

$n_{Zn}=\frac{19,5}{65}=0,3(mol)$

$Zn+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2$

$n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,3(mol)$

$m_{ZnSO_4}=0,3.161=48,3(g)$

$b)$

$n_{H_2}=n_{Zn}=0,3(mol)$

$V_{H_2}=0,3.22,4=6,72(l)$

$c)$

$n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)$

$CuO+H_2\xrightarrow{t^o}Cu+H_2O$

$n_{CuO}<n_{H_2}\to H_2$ dư

$n_{H_2(dư)}=0,3-0,2=0,1(mol)$

$m_{H_2(dư)}=0,1.2=0,2(g)$

Bài 4:

$a)$

$n_{H_2}=\frac{2,8}{22,4}=0,125(mol)$

$2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O$

$n_{O_2}=0,0625(mol)$

$V_{kk}=0,0625.5.22,4=7(l)$

$b)$

$n_{H_2O}=n_{H_2}=0,125(mol)$

$m_{H_2O}=0,125.18=2,25(g)$

Thảo luận

-- cảm ơn bạn nhiều lắm

Lời giải 2 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

$1.$

$n_{P}=\dfrac{6,2}{31}=0,2$ $mol$

$n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3$ $mol$

$4P+5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5$

Tỉ lệ: $\dfrac{0,2}{4}<\dfrac{0,3}{5}$ $\Rightarrow$ $O_2$ dư

 $\Rightarrow$ $n_{P_2O_5}=\dfrac{1}{2}n_P=\dfrac{1}{2}\times0,2=0,1$ $mol$

 $\Rightarrow$ $m_{P_2O_5}=0,1\times142=14,2g$

$2.$

$a)$ $n_{Fe_2O_3}=\dfrac{12}{160}=0,075$ $mol$

$Fe_2O_3+3H_2\xrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O$

$n_{H_2}=3n_{Fe_2O_3}=3\times0,075=0,225$ $mol$

 $\Rightarrow$ $V_{H_2}=0,225\times22,4=5,04$ $l$

$b)$ $n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=2\times0,075=0,15$ $mol$

 $\Rightarrow$ $m_{Fe}=0,15\times56=8,4g$

$3.$

$a)$ $n_{Zn}=\dfrac{19,5}{65}=0,3$ $mol$

$Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\uparrow$

$n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,3$ $mol$

 $\Rightarrow$ $m_{ZnSO_4}=0,3\times161=48,3g$

$b)$ $n_{H_2}=n_{Zn}=0,3$ $mol$

 $\Rightarrow$ $V_{H_2}=0,3\times22,4=6,72l$

$c)$ $n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0,2$ $mol$

$CuO+H_2\xrightarrow{t^o}Cu+H_2O$

Tỉ lệ: $\dfrac{0,2}{1}<\dfrac{0,3}{1}$ $\Rightarrow$ $H_2$ dư

 $\Rightarrow$ $n_{H_2(dư)}=0,3-0,2=0,1$ $mol$

 $\Rightarrow$ $m_{H_2(dư)}=0,1\times2=0,2g$

$4.$

$a)$ $n_{H_2}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125$ $mol$

$2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O$

 $\Rightarrow$ $n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{H_2}=\dfrac{1}{2}\times0,125=0,0625$ $mol$

 $\Rightarrow$ $V_{O_2}=0,0625\times22,4=1,4l$

 $\Rightarrow$ $V_{kk}=5V_{O_2}=5\times1,4=7l$

$b)$ $n_{H_2O}=n_{H_2}=0,125$ $mol$

 $\Rightarrow$ $m_{H_2O}=0,125\times18=2,25g$

$^{_{_o}}tintinday$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK