Đáp án:
$\begin{array}{l}
1.{U_2} = 6V\\
2.{R_2} = 3\Omega \\
3.{R_D} = 242\Omega
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
1. VÌ điện trở của dây dẫn tỉ lệ nghịch với hiệu điện thế 2 đầu 2 điện trở nên:
Hiệu điện thế hai đầu điện trở R2 là:
$\dfrac{{{R_1}}}{{{R_2}}} = \dfrac{{{U_2}}}{{{U_1}}} \Leftrightarrow \dfrac{{12}}{{18}} = \dfrac{{{U_2}}}{9} \Rightarrow {U_2} = 6V$
2. Vì hai dây dẫn làm bằng đồng có cùng chiều dài nên điện trở của dây dẫn tỉ lệ nghịch với tiết diện của dây dẫn nên:
Điện trở dây thứ 2 là:
$\dfrac{{{R_1}}}{{{R_2}}} = \dfrac{{{S_2}}}{{{S_1}}} = \dfrac{{2S}}{S} \Leftrightarrow \dfrac{6}{{{R_2}}} = 2 \Rightarrow {R_2} = 3\Omega $
3. Điện trở của bóng đèn là:
${R_D} = \dfrac{{{U_D}^2}}{{{P_D}}} = \dfrac{{{{110}^2}}}{{50}} = 242\Omega $
- TT Giải
R1 = 12 ôm I1 = U1/R1 =9/12 =0,75A
R2 = 18 ôm Vì R1 nt R2 nên I = I1 = I2 =0,75A
U1 = 9V U2 = I2 . R2 = 0,75 . 18 =13,5V
U2 = ?V
- TT Giải
S1 = s R1/R2 = S2/S1
R1 = 6 ôm => R2 = (R1 . S1 )/ S2 = 6 . s / 2s = 3 ôm
S2 = 2s
R2 = ? ôm
- TT Giải
U = 110V P = U²/R => R =U²/P = 110²/50 =242 ôm
P = 50W
R = ? ôm
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK