Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hoà tan hoàn toàn 11,2 g hỗn hợp (MgO, fe2o3)...

Hoà tan hoàn toàn 11,2 g hỗn hợp (MgO, fe2o3) biết phần trăm khối lượng MgO trong hỗn hợp là 71,43% = 150 g dung dịch H2SO4 25%. a) viết các phương trình hóa

Câu hỏi :

Hoà tan hoàn toàn 11,2 g hỗn hợp (MgO, fe2o3) biết phần trăm khối lượng MgO trong hỗn hợp là 71,43% = 150 g dung dịch H2SO4 25%. a) viết các phương trình hóa học xảy ra b) Tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được

Lời giải 1 :

Đáp án:

 14,89% , 4,96% , 7,3%

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
a)\\
MgO + {H_2}S{O_4} \to MgS{O_4} + {H_2}O\\
F{e_2}{O_3} + 3{H_2}S{O_4} \to F{e_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}O\\
b)\\
{m_{MgO}} = 11,2 \times 71,43\%  = 8g\\
{m_{F{e_2}{O_3}}} = 11,2 - 8 = 3,2g\\
{n_{MgO}} = \dfrac{8}{{40}} = 0,2\,mol\\
{n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{{3,2}}{{160}} = 0,02\,mol\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{150 \times 25\% }}{{98}} = 0,38\,mol\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,38 - 0,2 - 0,02 \times 3 = 0,12\,mol\\
{m_{{\rm{dd}}spu}} = 11,2 + 150 = 161,2g\\
{C_\% }MgS{O_4} = \dfrac{{0,2 \times 120}}{{161,2}} \times 100\%  = 14,89\% \\
{C_\% }F{e_2}{(S{O_4})_3} = \dfrac{{0,02 \times 400}}{{161,2}} \times 100\%  = 4,96\% \\
{C_\% }{H_2}S{O_4} = \dfrac{{0,12 \times 98}}{{161,2}} \times 100\%  = 7,3\% 
\end{array}\)

Thảo luận

-- H2SO4 dư ạ?
-- Làm nào để bt h2so4 dư vậy ạ?
-- xét số mol nha em
-- Anh Dương ơi \(M_{Fe_2(SO_4)_3=400\ (g/mol)\) mà anh
-- \(M_{Fe_2(SO_4)_3}=400\ (g/mol)\) mà anh
-- cảm ơn em nhé

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l} b,\ C\%_{MgSO_4}=14,89\%\\ C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=4,96\%\\ C\%_{H_2SO_4\text{(dư)}}=7,3\%\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:\\ MgO+H_2SO_4\to MgSO_4+H_2O\ (1)\\ Fe_2O_3+3H_2SO_4\to Fe_2(SO_4)_3+3H_2O\ (2)\\ b,\\ m_{MgO}=11,2\times 71,43\%=8\ g.\\ m_{Fe_2O_3}=11,2-8=3,2\ g.\\ m_{H_2SO_4}=150\times 25\%=37,5\ g.\\ n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2\ mol.\\ n_{Fe_2O_3}=\dfrac{3,2}{160}=0,02\ mol.\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{37,5}{98}≈0,38\ mol.\\ \sum n_{H_2SO_4\text{(phản ứng)}}=n_{MgO}+3n_{Fe_2O_3}=0,2+0,02\times 3=0,26\ mol.\\ \Rightarrow n_{H_2SO_4\text{(dư)}}=0,38-0,26=0,12\ mol.\\ m_{\text{dd spư}}=m_{\text{hỗn hợp}}+m_{\text{dd H$_2$SO$_4$}}\\ \Rightarrow m_{\text{dd spư}}=11,2+150=161,2\ g.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{MgSO_4}=n_{MgO}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{Fe_2(SO_4)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,02\ mol.\\ \Rightarrow C\%_{MgSO_4}=\dfrac{0,2\times 120}{161,2}\times 100\%=14,89\%\\ C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=\dfrac{0,02\times 400}{161,2}\times 100\%=4,96\%\\ C\%_{H_2SO_4\text{(dư)}}=\dfrac{0,12\times 98}{161,2}\times 100\%=7,3\%\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK