Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Câu 1 Tính H của các dung dịch sau (giả...

Câu 1 Tính H của các dung dịch sau (giả sử sự điện li xảy ra hoàn toàn) a 400 ml dung dịch A chứa 1,46 g HCl b 200 ml dung dịch B chứa 1,6 g NaOH c dd HCl 0,00

Câu hỏi :

Câu 1 Tính H của các dung dịch sau (giả sử sự điện li xảy ra hoàn toàn) a 400 ml dung dịch A chứa 1,46 g HCl b 200 ml dung dịch B chứa 1,6 g NaOH c dd HCl 0,001M d dd H2SO4 0,005M e dd NaOH 0,001M f dd Ba(OH)2 0,0005M Câu 2 a Trộn lẫn 100ml dung dịch HCl 0,01M với 50ml dung dịch H2SO4 0,005M Tính H của dung dịch tạo thành b Trộn 500 ml dd KOH 0,005M với 250 ml dd KOH 0,02M Tính H của dung dịch thu được c Cho 50 ml dd NaOH 0,52M vào 50 ml dd HCl 0,5M Tính H của dung dịch thu được d Cho 200 ml dd H2SO4 0,5M tác dụng với 50 ml dd KOH 2M Tính H của dung dịch thu được

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
1)\\
a)\\
pH = 1\\
b)\\
pH = 13,3\\
c)\\
pH = 3\\
d)\\
pH = 2\\
e)\\
pH = 11\\
f)\\
pH = 11\\
2)\\
a)\\
pH = 2\\
b)\\
pH = 12\\
c)\\
pH = 12\\
d)\\
pH = 0,4
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
1)\\
a)\\
{n_{HCl}} = \dfrac{{1,46}}{{36,5}} = 0,04\,mol \Rightarrow {n_{{H^ + }}} = 0,04\,mol\\
{\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} = \dfrac{{0,04}}{{0,4}} = 0,1(M)\\
pH =  - \log (0,1) = 1\\
b)\\
{n_{NaOH}} = \dfrac{{1,6}}{{40}} = 0,04\,mol \Rightarrow {n_{O{H^ - }}} = 0,04\,mol\\
{\rm{[}}O{H^ - }{\rm{]}} = \dfrac{{0,04}}{{0,2}} = 0,2(M)\\
pH = 14 - {\rm{[}} - \log (0,2){\rm{]}} = 13,3\\
c)\\
{\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} = {C_M}HCl = 0,001M\\
pH =  - \log (0,001) = 3\\
d)\\
{\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} = 2{C_M}{H_2}S{O_4} = 0,005 \times 2 = 0,01M\\
pH =  - \log (0,01) = 2\\
e)\\
{\rm{[O}}{{\rm{H}}^ - }{\rm{]}} = {C_M}NaOH = 0,001M\\
pH = 14 - {\rm{[}} - \log (0,001){\rm{]}} = 11\\
f)\\
{\rm{[}}O{H^ - }{\rm{]}} = 2{C_M}Ba{(OH)_2} = 0,0005 \times 2 = 0,001M\\
pH = 14 - {\rm{[}} - \log (0,001){\rm{]}} = 11\\
2)\\
a)\\
{n_{{H^ + }}} = 0,1 \times 0,01 + 2 \times 0,05 \times 0,005 = 0,0015\,mol\\
{\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} = \dfrac{{0,0015}}{{0,15}} = 0,01M\\
pH =  - \log (0,01) = 2\\
b)\\
{n_{O{H^ - }}} = 0,5 \times 0,005 + 0,25 \times 0,02 = 0,0075\,mol\\
{\rm{[}}O{H^ - }{\rm{]}} = \dfrac{{0,0075}}{{0,75}} = 0,01M\\
pH = 14 - {\rm{[}} - \log (0,01){\rm{]}} = 12\\
c)\\
{n_{NaOH}} = 0,05 \times 0,52 = 0,026\,mol\\
{n_{HCl}} = 0,05 \times 0,5 = 0,025\,mol\\
NaOH + HCl \to NaCl + {H_2}O\\
\dfrac{{0,026}}{1} > \dfrac{{0,025}}{1} \Rightarrow\text{ NaOH dư} \\
{n_{NaOH}} = 0,026 - 0,025 = 0,001\,mol\\
{\rm{[}}O{H^ - }{\rm{]}} = \dfrac{{0,001}}{{0,1}} = 0,01\\
pH = 14 - {\rm{[}} - \log (0,01){\rm{]}} = 12\\
d)\\
{n_{{H^ + }}} = 2{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2 \times 0,5 \times 2 = 0,2\,mol\\
{n_{O{H^ - }}} = {n_{KOH}} = 0,05 \times 2 = 0,1\,mol\\
O{H^ - } + {H^ + } \to {H_2}O\\
\dfrac{{0,2}}{1} > \dfrac{{0,1}}{1} \Rightarrow {H^ + }\text{ dư}\\
{n_{{H^ + }}} = 0,2 - 0,1 = 0,1\,mol\\
{\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} = \dfrac{{0,1}}{{0,25}} = 0,4\\
pH =  - \log (0,4) = 0,4
\end{array}\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK