Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Câu 8: Cho 0,05 mol N2 tác dụng với 0,12...

Câu 8: Cho 0,05 mol N2 tác dụng với 0,12 mol H2 sau 1 thời gian thu được 0,16 mol hỗn hợp X. a. Tính % thể tích các khí trong X. b. Tính hiệu suất phản ứng

Câu hỏi :

giải chi tiết ra dùm với ạ

image

Lời giải 1 :

8/

$N_2+3H_2 \to 2NH_3$

$\frac{x}{3}$           x        $\frac{2}{3}x$

Lập tỉ lệ: $\frac{0,05}{1}>\frac{0,12}{3}$

⇒mol phản ứng tính theo mol $H_2$

Gọi số mol phản ứng là x

⇒$nH_2 dư=0,12-x$

$nN_2dư=0,05-\frac{x}{3}$

$nNH_3=\frac{2}{3}x$

Ta có $nX=nH_2 dư+nN_2 dư+nNH_3$

⇔$0,16=0,12-x+0,05-\frac{x}{3}+\frac{2}{3}x$

⇔$X=0,015$

$⇒nH_2 dư=0,12-0,015=0,105$

$nN_2dư=0,05-\frac{0,015}{3}=0,045$

$V\%H_2 dư=n\%H_2=\frac{0,105}{0,16}.100=65,625\%$

$V\%N_2 dư=n\%N_2 dư=\frac{0,045}{0,16}.100=28,125\%$

$V\%NH_3=100-65,625-28,125=6,25\%$

$H=\frac{0,015}{0,12}.100=12,5\%$

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Gọi hiệu suất phản ứng là $a$

$N_2 + 3H_2 \xrightarrow{t^o} 2NH_3$

Ta thấy : $3n_{N_2} = 0,05.3 = 0,15 > n_{H_2} = 0,12$ nên hiệu suất tính theo số mol của $H_2$

Gọi hiệu suất phản ứng là $a$

$\to n_{H_2\ pư} = 0,12a(mol)$
Theo PTHH :

$n_{N_2\ pư} = \dfrac{n_{H_2\ pư}}{3} = 0,04a(mol)$

$n_{NH_3} = 2n_{N_2\ pư} = 0,04a.2 = 0,08a(mol)$

Sau phản ứng :

$n_{N_2\ dư} = 0,05 - 0,04a(mol)$

$n_{H_2} = 0,12 - 0,12a(mol)$

$n_{NH_3} = 0,08a(mol)$
$\to n_X = 0,05 - 0,04a + 0,12 - 0,12a + 0,08a = 0,16$
$\to a = 0,125 = 12,5\%$

Vậy sau phản ứng có :

$n_{N_2\ dư} = 0,05 - 0,04.0,125 = 0,045(mol)$
$n_{H_2} = 0,12 - 0,12.0,125 = 0,105(mol)$
$n_{NH_3} = 0,08.0,125 = 0,01(mol)$

Vậy :

$\%V_{N_2} = \dfrac{0,045}{0,16} = 28,125\%$

$\%V_{H_2} = \dfrac{0,105}{0,16} = 65,625\%$

$\%V_{NH_3} = \dfrac{0,01}{0,16} = 6,25\%$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK