Trang chủ Toán Học Lớp 8 Công ty A dự định mua về 5 tấn xoài...

Công ty A dự định mua về 5 tấn xoài cát Hoà Lộc với giá vốn là 50000 đ/kg và chi phí vận chuyển là 11000000 đồng a) Tính tổng số tiền vốn của công ty A đã mua

Câu hỏi :

Công ty A dự định mua về 5 tấn xoài cát Hoà Lộc với giá vốn là 50000 đ/kg và chi phí vận chuyển là 11000000 đồng a) Tính tổng số tiền vốn của công ty A đã mua số xoài nói trên. b) Giả sử rằng 10% số xoài bị hỏng trong quá trình vận chuyển và số xoài còn lại được bán hết. Hỏi giá bán của mỗi kg xoài là bao nhiêu để công Tú có lợi nhuận là 30%?

Lời giải 1 :

Đáp án:

75400 đồng

Giải thích các bước giải:

 a. Tổng số tiền vốn công ty A bỏ ra mua số xoài nói trên là: 5000.50000+11000000=261000000  đồng

b. Anh Tú thu được lợi nhuận là 30% 

-> số tiền lãi của anh là: 261000000.30%=783000000  đồng

-> Cả vốn lẫn lãi anh thu được về là: 261000000+783000000=339300000 đồng

Vì 10% số xoài bị hỏng -> anh bán được 90% số xoài là: 90%.5000=4500 kg

-> giá bán của mỗi kg xoài là: 339300000:4500=75400 đồng

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK