Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Giải hộ mk 2 bài này vs ! Thank nhớ...

Giải hộ mk 2 bài này vs ! Thank nhớ lm chi tiết nha mk cần gấp!Câu 3: (2,0 điểm) Viet công thức hóa học của oxit axit, bazo tương ứng với các chất sau: H,SO. H

Câu hỏi :

Giải hộ mk 2 bài này vs ! Thank nhớ lm chi tiết nha mk cần gấp!

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Câu 3 : 

$H_2SO_3 - SO_2$

$HNO_3 - N_2O_5$

$HClO_3 - Cl_2O_5$
$HMnO_4 - Mn_2O_7$

$Fe_2O_3 - Fe(OH)_3$

$ZnO - Zn(OH)_2$ hoặc $ZnO - H_2ZnO_2$

$Al_2O_3 - Al(OH)_3$ hoặc $Al_2O_3 - HAlO_2$

$K_2O - KOH$

Bài 4 :

$a/$

$2Cu(NO_3)_2 \xrightarrow{t^o} 2CuO + 4NO_2 + O_2$

Gọi $n_{O_2}= a(mol)$

Theo phương trình ,ta có : $n_{NO_2} = 4n_{O_2} = 4a(mol)$

Áp dụng ĐLBT khối lượng ,ta có :

$m_{NO_2} + m_{O_2}= 30,08 - 23,6$

$⇒ 4a.46 + 32a = 20,08- 23,6$

$⇒ a = 0,03(mol)$

Theo phương trình ,ta có :

$n_{CuO} = 2n_{O_2} = 0,06(mol)$

$⇒ m_{CuO} = 0,06.80 = 4,8(gam)$
$⇒ m_{Cu(NO_3)_2(dư)} = 23,6 - 4,8 = 18,8(gam)$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 4.

a. \(\text V_{NO_2}=2,688\ \text{lít}; V_{O_2}=0,672\ \text{lít}\)

b. 4,8 gam Cu; 18,8 gam Cu(NO3)2

Giải thích các bước giải:

 Câu 3.

H2SOtương ứng với SO2

HNOtương ứng với N2O5

HClOtương ứng với Cl2O5

HMnO4 tương ứng với Mn2O7

Fe2O3 tương ứng với Fe(OH)3

ZnO tương ứng với Zn(OH)2 hoặc H2ZnO2

Al2O3 tương ứng với Al(OH)3 hoặc HAlO2

K2O tương ứng với KOH

Câu 4. 

a. PTHH: 

\[2Cu{(NO_3)}_2\xrightarrow{t^\circ} 2CuO+4NO_2+O_2\]

BTKL:

\(m_{Cu{(NO_3)}_2}=m_{\text{rắn}}+m_{\text{khí}}\\\to m_{\text{khí}}=30,08-23,6=6,48\ \text{gam}\\\to 46n_{NO_2}+32n_{O_2}=6,48\)

Theo PTHH: \(n_{NO_2}=4n_{O_2}⇔n_{NO_2}-4n_{O_2}=0\)

\(⇒n_{NO_2}=0,12\ \text{mol};  n_{O_2}=0,03\ \text{mol}\)

\(⇒V_{NO_2}=0,12\cdot 22,4=2,688\ \text{lít}; V_{O_2}=0,03\cdot 22,4=0,672\ \text{lít}\)

b.

Theo PTHH: \(n_{{Cu{(NO_3)}_2}\ \text{phản ứng}}=2\cdot n_{O_2}=2\cdot 0,03=0,06\ \text{mol}\)

\(⇒m_{{Cu{(NO_3)}_2}\ \text{phản ứng}}=188\cdot 0,06=11,28\ \text{gam}\)

\(⇒m_{{Cu{(NO_3)}_2}\ \text{dư}}=30,08-11,28=18,8\ \text{gam}\)

Theo PTHH: \(n_{CuO}=n_{{Cu{(NO_3)}_2}\ \text{phản ứng}}=0,06\ \text{mol}\)

\(⇒m_{CuO}=0,06\cdot 80=4,8\ \text{gam}\)

Vậy chất rắn thu được sau phản ứng gồm 4,8 gam CuO và 18,8 gam Cu(NO3)2

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK