Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho 4,6 gam Na vào dung dịch HCl thì thu...

Cho 4,6 gam Na vào dung dịch HCl thì thu được dung dịch chứa 8,925 gam gồm 2 chất tan. Hãy xác định khối lượng HCl có trong dung dịch

Câu hỏi :

Cho 4,6 gam Na vào dung dịch HCl thì thu được dung dịch chứa 8,925 gam gồm 2 chất tan. Hãy xác định khối lượng HCl có trong dung dịch

Lời giải 1 :

Đáp án:

 \[1,825\ \text{gam}\]

Giải thích các bước giải:

 Vì sau phản ứng thu được hai chất tan nên ta có PTHH:

\(Na+HCl\to NaCl+\dfrac 12H_2\\ Na+H_2O\to NaOH+\dfrac 12H_2\)

Gọi số mol Na phản ứng với HCl, \(H_2O\) lần lượt là \(a,b\)

Suy ra, ta có phương trình: \[\left \{ {{a+b=\dfrac{4,6}{23}=0,2} \atop {58,5a+40b=8,925}} \right.\]

Giải được a  = 0,05; b= 0,15

\(\to m_{HCl}=0,05\cdot 36,5=1,825\ \text{gam}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Dung dịch sau phản ứng có 2 chất tan : $NaOH,NaCl$

Gọi $n_{NaOH} = a(mol) ; n_{NaCl} = b(mol)$

$⇒ 58,5a + 40b = 8,925(1)$

$2Na + 2HCl → 2NaCl + H_2$

$2Na + 2H_2O → 2NaOH + H_2$
$⇒ n_{Na} = n_{NaCl} + n_{NaOH}$

$⇒ a + b = \frac{4,6}{23} = 0,2(mol)(2)$

Từ (1) và (2) suy ra $a = 0,05 ; b = 0,15$

Ta có : $n_{HCl} = n_{NaCl} = 0,05(mol)$
$⇒ m_{HCl} = 0,05.36,5 = 1,825(gam)$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK