Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hòa tan hoàn toàn 12.1g hỗn hợp 2 kim loại...

Hòa tan hoàn toàn 12.1g hỗn hợp 2 kim loại X và Y, người ta dùng V(l) dung dịch HCl chứa 0,5 mol Hcl sau phản ứng thu được 4,48l H2(đktc) a) xác định 2 kim loạ

Câu hỏi :

Hòa tan hoàn toàn 12.1g hỗn hợp 2 kim loại X và Y, người ta dùng V(l) dung dịch HCl chứa 0,5 mol Hcl sau phản ứng thu được 4,48l H2(đktc) a) xác định 2 kim loại X và Y biết VH2 do X sinh ra=VH2 do Y sinh ra b) Xác định lượng HCl dùng đủ hay dư

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

$a/$

$V_{H_2}$ do mỗi kim loại sinh ra là $:\frac{4,48}{2} = 2,24(lít)$

$⇒ n_{H_2} = \frac{2,24}{22,4} = 0,1(mol)$
Gọi hóa trị của X và Y lần lượt là n và m

$2X + 2nHCl → 2XCl_n + nH_2$

$⇒ n_X = \frac{2}{n}n_{H_2} = \frac{0,2}{n}(mol)$

$2Y + 2mHCl → 2YCl_m + mH_2$

$⇒ n_Y = \frac{2}{m}n_{H_2} = \frac{0,2}{m}(mol)$

có : $m_{hh} = m_X + m_Y$

$⇒ \frac{0,2X}{n} + \frac{0,2Y}{m} = 12,1$

$⇒ \frac{X}{n} + \frac{Y}{m} = 60,5$

Với $n = m = 2$ thì $X = 65(Zn) ; Y = 56(Fe)$

Vậy hai kim loại cần tìm là $Fe,Zn$

$b/$

Bảo toàn nguyên tố với H , ta có :

$n_{HCl} = 2n_{H_2} = 0,2.2 = 0,4 < 0,5$

⇒ HCl dùng dư

Thảo luận

-- https://hoidap247.com/cau-hoi/990671 anh owiii
-- cho mình hỏi là tại sao n=m=2 vậy ạ
-- Chỗ đó là thử hóa trị của X và Y là 2 đó b
-- vậy bạn có lập bảng không

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK