Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Đốt cháy hoàn toàn 3,61g hợp chất hữu cơ X...

Đốt cháy hoàn toàn 3,61g hợp chất hữu cơ X chỉ thu được hỗn hợp khí gồm CO2, hơi nước và HCl. Dẫn khí này qua bình chứa dung dịch AgNO3 dư trong HNO3 ở nhiệt đ

Câu hỏi :

Đốt cháy hoàn toàn 3,61g hợp chất hữu cơ X chỉ thu được hỗn hợp khí gồm CO2, hơi nước và HCl. Dẫn khí này qua bình chứa dung dịch AgNO3 dư trong HNO3 ở nhiệt độ thấp thấy có 2,87g kết tủa và bình chứa tăng thêm 2,71g (cho biết chỉ có hơi nước và HCl bị hấp thụ). Dẫn khí thoát ra vào 100 ml dung dịch Ba(OH)2 1M thu được 15,76g kết tủa Y. Lọc bỏ Y lấy dung dịch đem đun sôi lại có kết tủa nữa. Tìm CTPT của X biết M của X nhỏ hơn 200g/mol

Lời giải 1 :

Đáp án:

Vậy CTPT của `X` là `C_6H_9O_4Cl`

Giải thích các bước giải:

`n_{AgCl} = (2,87)/(143,5) = 0,02` `mol`

`→ n_{HCl} = 0,02` `mol`

`→ n_{Cl(X)} = 0,02` `mol`

`m_{bình tăng} = m_{H_2O} + m_{HCl} = 2,17` `gam`

`→ m_{H_2O} = 2,17 - 36,5 . 0,02 = 1,44` `gam`

`→ n_{H_2O} = (1,44)/(18) = 0,08` `mol`

`→ n_{H(H_2O)} = 0,08 . 2 = 0,16` `mol`

`→ n_{H(X)} = n_{H(HCl)} + n_{H(H_2O)} = 0,02 + 0,16 = 0,18` `mol`

`100ml = 0,1l`

`n_{Ba(OH)_2} = 0,1 . 1 = 0,1` `mol`

`n_{BaCO_3} = (15,76)/(197) = 0,08` `mol`

Để ý `n_{BaCO_3} < n_{Ba(OH)_2}` và đun sôi dung dịch lại thu được kết tủa 

→ Xảy ra `2` phản ứng . 

`CO_2 + Ba(OH)_2 -> BaCO_3 + H_2O` `( 1 )`

            `0,08`            ←      `0,08`

`2CO_2 + Ba(OH)_2 -> Ba(HCO_3)_2` `( 2 )`

                   `0,02`

`n_{BaCO_3} = n_{Ba(OH)_2}` `( 1 )` = `0,08` `mol`

`→ n_{CO_2}` `( 1 )` `= 0,08` `mol`

`→ n_{Ba(OH)_2}` `( 2 )` = `n_{Ba(OH)_2}` (ban đầu) - `n_{Ba(OH)_2}` `( 1 )` `= 0,1 - 0,08 = 0,02` `mol`

`→ n_{CO_2}` `( 2 )` `= 0,02 . 2 = 0,04` `mol`

`→ sumn_{CO_2} = 0,08 + 0,04 = 0,12` `mol`

`→ n_{C(X)} = 0,12` `mol`

Bảo toàn khối lượng , ta được : 

`m_{O(X)} = m_X - m_{C(X)} - m_{H(X)} - m_{Cl(X)}`

`→ m_{O(X)} = 3,61 - 12 . 0,12 - 1 . 0,18 - 35,5 . 0,02 = 1,28` `gam`

`→ n_{O(X)} = (1,28)/(16) = 0,08` `mol`

`→ n_C : n_H : n_O : n_{Cl} = 0,12 : 0,18 : 0,08 : 0,02 = 6 : 9 : 4 : 1`

→ CTĐGN là `C_6H_9O_4Cl`

Mà `(C_6H_9O_4Cl)n<200`

`→ n = 1`

Vậy CTPT của `X` là `C_6H_9O_4Cl`

Thảo luận

Lời giải 2 :

nHCl = nAgCl = 0,02 mHCl + mH2O = 2,17

—> nH2O = 0,08

nBa(OH)2 = 0,1 

nBaCO3 = 0,08

—> nBa(HCO3)2 = 0,02

—> nCO2 = nBaCO3 + 2nBa(HCO3)2 = 0,12

nC = nCO2 = 0,12 nH = 2nH2O + nHCl = 0,18 nCl = nHCl = 0,02

nO = (mX – mC – mH – mCl)/16 = 0,08

—> C : H : Cl : O = 0,12 : 0,18 : 0,02 : 0,08 = 6 : 9 : 1 : 4

—> CTĐGN: C6H9ClO4 MX < 200 —> CTPT: C6H9ClO4

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK