Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho 3,36 lit (đktc) hỗn hợp khí gồm CH4 ,...

Cho 3,36 lit (đktc) hỗn hợp khí gồm CH4 , C2H4 tác dụng hết với dung dịch brom dư. Lượng brom đã tham gia phản ứng là 8 gam. a) Viết PTHH.

Câu hỏi :

Cho 3,36 lit (đktc) hỗn hợp khí gồm CH4 , C2H4 tác dụng hết với dung dịch brom dư. Lượng brom đã tham gia phản ứng là 8 gam. a) Viết PTHH. b) Tính phần trăm theo thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp. c) Tính thể tích khí oxi cần dùng ở đktc để đốt cháy hết hỗn hợp khí trên?

Lời giải 1 :

a) Phương trình hóa học:

C2H4 + Br2 → C2H4Br2 (1)

C2H2 + 2Br2 → C2H2Br4 (2)

b) nhh=0,56/22,4=0.025 mol

     nBr2=5,6/160= 0,035 mol

Gọi nC2H4 = x mol, nC2H2 = y.

nhh khí = x + y = 0,025.

Theo pt: nB2(1) = nC2H4 = x mol, nBr2 (2) = 2. nC2H2= 2.y mol

⇒ nBr2 = x + 2y = 0,035.

b) Phần trăm thể tích mỗi khí:

Giải hệ phương trình ta có x = 0,015, y = 0,01.

%VC2H4= (0,015 *100%)/ 0,025= 60%

%VC2H2= 100%- 60% = 40%

Chúc bạn học tốt!

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 b) 66,67% và 33,33%

c) 7,84l

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a)\\
{C_2}{H_4} + B{r_2} \to {C_2}{H_4}B{r_2}\\
b)\\
n{C_2}{H_4} = nB{r_2} = \dfrac{8}{{160}} = 0,05\,mol\\
nhh = \dfrac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15\,mol\\
 =  > nC{H_4} = 0,15 - 0,05 = 0,1\,mol\\
\% VC{H_4} = \dfrac{{0,1}}{{0,15}} \times 100\%  = 66,67\% \\
\% V{C_2}{H_4} = 100 - 66,67 = 33,33\% \\
c)\\
C{H_4} + 2{O_2} \to C{O_2} + 2{H_2}O\\
{C_2}{H_4} + 3{O_2} \to 2C{O_2} + 2{H_2}O\\
n{O_2} = 0,1 \times 2 + 0,05 \times 3 = 0,35\,mol\\
V{O_2} = 0,35 \times 22,4 = 7,84l
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK