Trang chủ Toán Học Lớp 5 bác MAI đi chợ mua 10kg đường và 15kg gạo...

bác MAI đi chợ mua 10kg đường và 15kg gạo phải trả 480 000 đ.giá tiền 1kg gạo bằng 2/5 giá 1kg đường . hỏi giá tiền kg gạo ? - câu hỏi 3486983

Câu hỏi :

bác MAI đi chợ mua 10kg đường và 15kg gạo phải trả 480 000 đ.giá tiền 1kg gạo bằng 2/5 giá 1kg đường . hỏi giá tiền kg gạo ?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 $180 000$ đồng

Giải thích các bước giải:

 $15$ kg nặng= $\dfrac{3}{2}$ của 10 kg 

Mà $1$ kg gạo đắt  = $\dfrac{2}{5}$ kg giá $1$ kg đường

Vậy tỉ số số tiền của $10$ kg gạo và 15 kg đường là:

     $\dfrac{2}{5}$ x $\dfrac{3}{2} = \dfrac{6}{10}$ (kg)

Tổng số phần bằng nhau là:

    $6 + 10 = 16$ (phần)

Vậy số tiền $15$ kg gạo là:

    $480000 : 16$ x $6 = 180000$ (đồng)

         Đáp số: $180 000$ đồng

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giá tiền 1kg gạo là 480000 nhân 2/5=192000 ( đồng) Đáp số: 192.000 đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK