Trang chủ Toán Học Lớp 5 * Bài tập về quan hệ tỉ lệ Bài 1....

* Bài tập về quan hệ tỉ lệ Bài 1. Dùng một số tiền đề mua gạo tẻ với giá 6000 đồng/1kg thì mua được 30kg. Với số tiền đó nếu mua gạo nếp với giá 9000 đồng/

Câu hỏi :

bài 1 bài 2 giúp mình nhé! cảm ơn

image

Lời giải 1 :

 1. Người đó có số tiền là :

            6000x30=180000(đồng)

Mua đc số kg gạo nếp là :

            180000:9000=20(kg)

Vậy...

2. Nếu chỉ có 1 người ăn thì số gạo đủ ăn trong số ngày là :

         45x6=270(ngày)

Nếu bổ sung thêm 9 người thì số gạo đủ ăn trong số ngày là :

          270:(45+9)=5(ngày)

Vậy...

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bài 1:

9000 đồng so với 6000kg thì gấp: `9 000:6 000 = 1,5(lần)`

Với số tiền đó nếu mua gạo với giá 9000đồng/1kg thì mua được số kg là:

`30:1,5=20(kg)`

        $Đ/s:20kg$

Bài 2:

Nếu bổ sung thêm 9 người thì số người lúc này là:

`45+9=54(người)`

54 người so với 45 người thì gấp: `54:45=1,2(lần)`

Vậy số gạo đủ ăn trong số ngày là:

`6:1,2=5(ngày)`

       $Đ/s: 5 ngày$

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK