1. Người đó có số tiền là :
6000x30=180000(đồng)
Mua đc số kg gạo nếp là :
180000:9000=20(kg)
Vậy...
2. Nếu chỉ có 1 người ăn thì số gạo đủ ăn trong số ngày là :
45x6=270(ngày)
Nếu bổ sung thêm 9 người thì số gạo đủ ăn trong số ngày là :
270:(45+9)=5(ngày)
Vậy...
Bài 1:
9000 đồng so với 6000kg thì gấp: `9 000:6 000 = 1,5(lần)`
Với số tiền đó nếu mua gạo với giá 9000đồng/1kg thì mua được số kg là:
`30:1,5=20(kg)`
$Đ/s:20kg$
Bài 2:
Nếu bổ sung thêm 9 người thì số người lúc này là:
`45+9=54(người)`
54 người so với 45 người thì gấp: `54:45=1,2(lần)`
Vậy số gạo đủ ăn trong số ngày là:
`6:1,2=5(ngày)`
$Đ/s: 5 ngày$
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK