Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hoà tan hỗn hợp A gồm CaO và CaCO3 bằng...

Hoà tan hỗn hợp A gồm CaO và CaCO3 bằng dung dịch HCL vừa đủ thì thu được dung dịch B và 5,6 lít khí CO2 (đktc) . Cô cạn dung dịch B thu được 33,43 gam muối kh

Câu hỏi :

Hoà tan hỗn hợp A gồm CaO và CaCO3 bằng dung dịch HCL vừa đủ thì thu được dung dịch B và 5,6 lít khí CO2 (đktc) . Cô cạn dung dịch B thu được 33,43 gam muối khan. a. Xác định thành phần phần trăm về khối lượng các chất trong hỗn hợp A. b. Tính thể tích dung dịch HCL 7,3% ( D =1,1g/ml) cần dùng . Mọi người giúp em với !! Em cảm ơn ạ

Lời giải 1 :

Đáp án:a)

%m CaCO3= 89,93%

       %m CaO = 10,07 %

b) V HCl = 300/1,1 = 272,73 ml

 

Giải thích các bước giải:

a)n khí = 5,6/22,4 = 0.25 

Cao + 2HCl -> CaCl2 + H2O (1)

0,05     0,1         0,05

CaCO3 + 2HCl -> CaCl2 + H2O + CO2 (2)

 0,25         0,5            0,25                 0,25

-> n CaCl2 = 33,43/111 =0,3 -> n CaCl2 (1) = 0,3 - 0,25 = 0,05

-> m CaCo3 = 0,25. 100 = 25 g;         m CaO = 0,05. 56 = 2,8 g

-> %m CaCO3= 25/(25+2,8) = 89,93%

       %m CaO = 100 - 89,93 =10,07 %

b) ∑n HCl = 0,1 + 0,5 = 0,6 mol

-> m HCl = 0,6. 36,5 = 21,9 g

-> m dd HCl = 21,9/7,3% = 300 g

-> V HCl = 300/1,1 = 272,73 ml

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 nCO2=V/22,4= 5,6/22,4=0,25 mol

pt 1: CaO  + 2HCl -> CaCl2+H2O

        1              2             1         1      mol

      0,05         0,1          0,05     0,05

pt2: CaCO3 + 2HCl - > CaCl2  +H2O  +CO2 

           1            2             1          1          1       mol

         0,25         0,5         0,25       0,25     0,25

khối lượng CaCl2 trong pt 2 là:

m CaCl2 (pt1)= n. M= 0,25  . 111=27,75  g

mCaCl2 (pt2) =mhh -m CaCl2 (pt1)= 33,43-27,75=5,68  g

n CaCl2 (Pt1)=m/M= 5,68/111~~0,05 mol

a) mCaO= n.M= 0,05 .56=2,8   g

m CaCO3= n.M=0,25 .100=25  g

mhhA= 2,8 +25=27,8  g

%mCaO= 2,8.100/27,8=10,1 %

%mCaCO3=100%-10,1%=89,9%

b)nHCl(pt1,pt2)=0,1+0,5=0,6 mol

mHCl=n.M=0,6.36,5=21,9 g

V=m/D=21,9 /1,1=19,9 ml

Giải thích các bước giải:

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK