Trang chủ Vật Lý Lớp 10 Câu 2. Một ô tô khối lượng 2 tấn, khởi...

Câu 2. Một ô tô khối lượng 2 tấn, khởi hành sau 10 s đạt được vận tốc 36 km/h, chuyển động trên đường ngang có hệ số ma sát là 0,05. a. Tính lực kéo của động c

Câu hỏi :

Câu 2. Một ô tô khối lượng 2 tấn, khởi hành sau 10 s đạt được vận tốc 36 km/h, chuyển động trên đường ngang có hệ số ma sát là 0,05. a. Tính lực kéo của động cơ xe? b. Tính công và công suất của động cơ trong thời gian đó. Câu 3. Một cần trục nâng đều một vật khối lượng M = 1 tấn lên cao h = 5m trong thời gian 20 s. Tính công của lực nâng và công suất của động cơ. Câu 4. Hãy tính công và công suất của lực kéo của một cần trục khi đưa một vật có khối lượng 500kg từ mặt đất lên cao, biết vật chuyển động thẳng đều với vận tốc 1,08 km/h mất thời gian 10s. Lấy g=10m/s 2 và bỏ qua lực cản của không khí. Câu 5. Thùng nước 15kg được kéo đều lên độ cao 6 m trong thời gian 1 phút 20 giây. Lấy g = 10 m/s 2 . Tính công và công suất trung bình của lực kéo. chỉ hộ tui với tui sẽ đánh giá và cảm ơn .....

Lời giải 1 :

Đáp án

anh dùng ký tự nước ngoài,  em sửa lại theo những gì em học nhé.

 mass = 2t = 2000kg, 

u = 0, vận tốc  lúc khởi hành

v = 36km/h = 10 m/s

t = 10 s

a = (v - u)/t , a = tăng tốc 

a = 10 m/s / 10s = 1m/s2

Lực kéo xe của động cơ  = lực di chuyến xe + lực ma sat

Lực di chuyến F = ma = 2000kg * 1 m/s2 = 2000N 

Lực ma sát Ffrict = uN = 0.05 * 2000*9.81 = 981 N

cho nên, lực kéo của xe = 2981 N

 

câu 2b.

v = s/t , s là đoạn đường di chuyển,  t = thời gian 

s = v * t = 10 m/s * 10s = 100 m

Công (A) = F * s = 2981N * 100m = 298100N-m hay Joules

Cong sức P = Công / thời gian = A/t = 298100J /10s = 29810 watt or 29.81kW

câu 3 

Mass = 1t = 1000kg,

s = 5m,

t = 20 s

g = 9.81 m/s2 lực hút của trái đất 

F = mg = 1000 * 9.81 = 9810  N

Công A = F * d = 9810 N * 5m = 49050 N-m

Công Sức  P = A / t = 49050 N-m / 20 s = 2,452.5 watt

câu 4 và 5 tương tự

ghi chú, nếu vận tốc đều khg thay đổi,  nghĩa là khg có tăng tốc trong quá trình di , và động cơ kéo phải thay đổi để chống lại lực hút của trái đất. 

trong câu 4, mình phải tìm h, chiều cao theo công thức  v = d/ t

câu  5 cũng 

Giải thích các bước giải:

 

Thảo luận

-- daj

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK