Trang chủ Toán Học Lớp 5 Mẹ muốn mua một bao thóc nặng 25kg với giá...

Mẹ muốn mua một bao thóc nặng 25kg với giá 75 000 đồng.Nhưng vì mẹ chỉ mang theo 66 000 đồng nên người bán thóc đã phải xúc bớt đi một số thóc .Hỏi người bán t

Câu hỏi :

Mẹ muốn mua một bao thóc nặng 25kg với giá 75 000 đồng.Nhưng vì mẹ chỉ mang theo 66 000 đồng nên người bán thóc đã phải xúc bớt đi một số thóc .Hỏi người bán thóc đã xúc bớt đi mấy ki-lô-gam thóc ?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

`\text{66 000 đồng mua được bao thóc nặng số kg là:}`

        `\text{25: 75 000 x 66 000= 22 (kg)}`

`\text{Người bán thóc đã xúc bớt số kg thóc là:}`

            `\text{25-22=3 (kg)}`

                             `\text{Đáp Số : 3 kg}`

Thảo luận

-- xin hay nhất
-- sai còn xin hay nhất
-- nằm mơ nha
-- đúng mà

Lời giải 2 :

Đáp án 3 kg                         

Giải

Giá 1 kg thóc là:

75.000:25=3.000 (đồng)

Số thóc mẹ mua được là:

66.000:3.000=22 kg (thóc)

Người bán thóc đã xúc bớt đi mấy kg thóc là:

25-22=3 (KG)

Đáp số: 3 kg

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK