Đáp án:
B2:
a) P = 16W
b) H = 88,3%
c) 20N
B3:
a) A = 1000J
b) m = 50Kg
c) F = 150,6N
Giải thích các bước giải:
Câu 2:
Tóm tắt:
F = 120N
m = 60Kg
s = l = 12m
h = 2m
t = 1,5 phút = 90s
Tính a) P = ?W
b) H = ?%
c) Fms = ?N
Giải:
a) Công do lực kéo gây ra:
A = F.l = 120.12 = 1 440 ( J )
Công suất của người đó:
P = A/t = 1 440 / 90 = 16 ( W)
b) Trọng lượng của vật:
P = 10m = 10.60 = 600N
Công để nâng vật lên trực tiếp:
A1 = P.h = 600.2 = 1 200 ( J )
Hiệu suất mặt phẳng nghiêng:
H = ( A1/A ) . 100% = ( 1 200 / 1 440 ) . 100% = 88,3%
c) Công do lực ma sát gây ra:
A2 = A - A1 = 1 440 - 1 200 = 240 ( J )
Lực ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng:
A2 = Fms.l ⇒ Fms = A2/l = 240/12 = 20N
Bài 3:
Tóm tắt:
s = l = 8m
h = 2m
F = 125N
Tính a) A = ?J
b) m = ?Kg
c) H = 83%.
Tìm F = ?N
Giải:
a) Công thực hiện của người này :
A = F.s = F.l = 125.8 = 1000 ( J )
b) Vì bỏ qua ma sát nên khối lượng của vật sẽ là :
A1 = P.h = A = F.l
=> P = ( F.l) / h = 1000 / 2 = 500N
=> m = P / 10 = 500 / 10 = 50 Kg
c) Ta có lực kéo của người đó :
H = A1 . 100% = P.h . 100% = 500.2 . 100%
A F.l F.8
=> 1000 = H = 83% = 0,83
F.8 100% 100%
=> F.8 = 1000/ 0,83 = 1204,8
=> F= 1204,8 / 8 = 150, 6N
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK