Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Câu 1: Cho 2,72 gam hỗn hợp gồm Cu và...

Câu 1: Cho 2,72 gam hỗn hợp gồm Cu và CuO phản ứng với dung dịch HNO, loãng, đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thi có 0,448 lít khí NO (dktc) thoát ra.

Câu hỏi :

Giải chi tiết giúp em với ạ, em cảm ơn

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
b)\\
{m_{Cu}} = 1,92g\\
{m_{CuO}} = 0,8g\\
c)\\
\% {m_{Cu}} = 70,59\% \\
\% {m_{CuO}} = 29,41\% \\
d)\\
{m_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} = 7,52g
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a)\\
3Cu + 8HN{O_3} \to 3Cu{(N{O_3})_2} + 2NO + 4{H_2}O\\
CuO + 2HN{O_3} \to Cu{(N{O_3})_2} + {H_2}O\\
b)\\
{n_{NO}} = \dfrac{{0,448}}{{22,4}} = 0,02\,mol\\
{n_{Cu}} = 0,02 \times \dfrac{3}{2} = 0,03\,mol\\
{m_{Cu}} = 0,03 \times 64 = 1,92g\\
{m_{CuO}} = 2,72 - 1,92 = 0,8g\\
c)\\
\% {m_{Cu}} = \dfrac{{1,92}}{{2,72}} \times 100\%  = 70,59\% \\
\% {m_{CuO}} = 100 - 70,59 = 29,41\% \\
d)\\
{n_{CuO}} = \dfrac{{0,8}}{{80}} = 0,01\,mol\\
{n_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} = 0,03 + 0,01 = 0,04\,mol\\
{m_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} = 0,04 \times 188 = 7,52g
\end{array}\)

Thảo luận

-- em cám ơn
-- anh ơi anh xem giùm e bạn này làm thiếu ạ https://hoidap247.com/cau-hoi/3018766
-- em cảm ơn ạ

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK