Trang chủ Toán Học Lớp 7 1, Cho biết 4 người làm cỏ một cánh đồng...

1, Cho biết 4 người làm cỏ một cánh đồng hết 6 giờ. Hỏi 8 người (với cùng năng suất như thế) làm cỏ cánh đồng đó hết bao nhiêu thời gian? 2, Bạn Lan đi từ trườ

Câu hỏi :

1, Cho biết 4 người làm cỏ một cánh đồng hết 6 giờ. Hỏi 8 người (với cùng năng suất như thế) làm cỏ cánh đồng đó hết bao nhiêu thời gian? 2, Bạn Lan đi từ trường đến nhà với vận tốc 12km/giờ hết nửa giờ. Nếu Lan đi với vận tốc 10 km/giờ thì hết bao nhiêu thời gian? 3, Chia số 520 thành 3 phần tỉ lệ nghịch với 2;3;4. Tìm các số đó 4, Với số tiền để mua 38 mét vải loại I có thể mua được bao nhiêu mét vải loại II, biết giá vải loại hai chỉ bằng 95% giá vải loại I?

Lời giải 1 :

1,
Số người và số thời gian là 2 đại lượng TLN
Gọi x1, x2 là số người
      y1,y2 là số giờ làm hết cánh đồng
Vì x,y là 2 đại lượng TLN
⇒$\frac{x1}{x2}$ =$\frac{y2}{y1}$ ⇒$\frac{4}{8}$ =$\frac{y2}{6}$ 
⇒y2=$\frac{6.4}{8}$ =3
Vậy 8 người làm xong cỏ trên cánh đồng hết 3 giờ
2.
Ta có vận tốc và thời gian là 2 đại lượng TLN
Gọi v1, v2 là vận tốc
      t1,t2 là thời gian
Vì vận tốc và thời gian là đại lượng TLN
⇒$\frac{v1}{v2}$ =$\frac{t2}{t1}$ ⇒$\frac{12}{10}$ =$\frac{t2}{0,5}$ 
⇒t2=$\frac{12.0,5}{10}$ =$\frac{3}{5}$ =0,6
Vậy nếu xe đi với v=10km/h hết 0,6h
3,
Gọi 3 phần được chia là x, y, z
Vì tổng 3 phần là 520⇒x+y+z=520
Vì x,y,z tỉ lệ nghịch với 2;3;4⇒2x=3y=4z
⇒$\frac{x}{6}$ =$\frac{y}{4}$ =$\frac{z}{3}$ 
Áp dụng t/c dãy tỉ số bằng nhau ta có:
$\frac{x}{6}$ =$\frac{y}{4}$ =$\frac{z}{3}$ =$\frac{x+y+z}{6+4+3}$ 
=$\frac{520}{13}$ =40
⇒x=40.6=240
⇒y=40.4=160
⇒z=40.3=120
Vậy 520 được chia làm 3 phần là: 240;160;120
4.
Gọi giá vải loại 1 là x1
      giá vải loại 2 là x2=95%x1
Gọi số m vải là y1,y2
Số m vải và giá tiền mỗi m vải là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch
⇒$\frac{x1}{x2}$ =$\frac{y2}{y1}$ ⇒$\frac{x1}{95%.x1}$ =$\frac{y2}{38}$ 
=$\frac{1}{95%}$ =$\frac{y2}{38}$ ⇒y2=$\frac{38}{95%}$ =40
Vậy cùng số tiền mua 38m vải loại I thì ta được 40m vải loại


 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Bài 1: Tóm tắt 4 người : 6h
                        8 người : ?h
Thời gian 8 người làm hết :
(4.6):8 = 3 giờ
 Bài 2: Tóm tắt : 12km/h = 1/2h
                          10km/h = ? ( h)
Giải: Quãng đường từ trường đến nhà :
12. 1/2 = 6 (km)
Thời gian nếu Lan đi với v = 10km/h
6/10 =6/10 (h)
= 36p
Bài 3: Gọi 3 phần cần tìm là x,y,z ( x,y,z>0 và x,y,z thuộc N)
Theo đề bài, ta có:
x.2 = y.3 ; y.3=z.4
=> x/6 = y/4 = z/3 và x+y+z=520
Áp dụng t/c dãy tỉ số = nhau, ta có:
x/6 +y/4 + z/3 = 520 = x+y+z/ 6+4+3 = 520/13 =40
=> x = 240
      y = 160
      z = 120
Bài 4:

Gọi số tiền mua mét vải loại I là x

Giá tiền mua mét vải loại II là 0,95x

Gọi số tiền mua mét vải loại II là y, ta có:

⇒y==40

Vậy với số tiền mua 38m vải loại I, thì có thể mua được 40m vải loại II

xin ctlhn ạ

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK