Trang chủ Toán Học Lớp 5 giải bài toán sau : Trước đây mua 20kg gạo...

giải bài toán sau : Trước đây mua 20kg gạo nếp nương phải trả 640 000 đồng . Hiện nay , giá bán mỗi ki - lô - gam gạo nếp nương tăng 8000 đồng .Hỏi với 640 000

Câu hỏi :

giải bài toán sau : Trước đây mua 20kg gạo nếp nương phải trả 640 000 đồng . Hiện nay , giá bán mỗi ki - lô - gam gạo nếp nương tăng 8000 đồng .Hỏi với 640 000 đồng thì theo giá hiện nay sẽ mua được bao nhiêu ki - lô - gam gạo nếp nương ? các bạn hãy tóm tắt và làm bài giải giúp mình với .

Lời giải 1 :

giá 1 kg gạo trước đây:32000

giá 1 kg gạo hiện nay:32000+8000=40000

số kg gạo mà 640000 mua được hn là 640000/40000=16kg

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giá `1 kg` gạo hiện nay là :

`32000+8000=40000^đ`

Số kg gạo mà `640000` mua được hiện nay là :

`640000:40000=16(kg)`

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK