Trang chủ Vật Lý Lớp 9 1 nhà máy phát điện sinh ra 1 công suất...

1 nhà máy phát điện sinh ra 1 công suất 5MW truyền đi với hiệu điện thế 500KV,khoảng cách là 12000km,mỗi km dây có điện trở 0,5 ôm a/tính công suất hao phí trê

Câu hỏi :

1 nhà máy phát điện sinh ra 1 công suất 5MW truyền đi với hiệu điện thế 500KV,khoảng cách là 12000km,mỗi km dây có điện trở 0,5 ôm a/tính công suất hao phí trên đường truyền tải b/đường dây trung bình mỗi ngày sử dụng 8 h.Tính điện năng hao phí trên đường dây trong 1 tháng ra đơn vị Kwh

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
a.\\
{P_{hp}} = 600000W\\
b.\\
{A_{hp}} = 144000kWh
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a.\\
R = 12000.0,5 = 6000\Omega \\
{P_{hp}} = \frac{{{P^2}R}}{{{U^2}}} = \frac{{{{5000000}^2}.6000}}{{{{500000}^2}}} = 600000W\\
b.\\
{P_{hp}} = 600000W = 600kW\\
{A_{hp}} = {P_{hp}}t = 600.8.30 = 144000kWh
\end{array}\)

Thảo luận

-- Bạn cho mình hỏi là câu b 30 ở đâu vậy
-- 30 là 30 ngày đó bạn 1 ngày dùng 8 giờ nên 30 ngày dùng 30.8 giờ
-- Cảm ơn bạn nhiều

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 

image

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK