Trang chủ Vật Lý Lớp 9 từ một nguồn điện có hiệu điện thế U1= 2500V...

từ một nguồn điện có hiệu điện thế U1= 2500V điện năng được truyền bằng dây dẫn đến nơi tiêu thụ biết điện trở dây dẫn R=10 Ôm và công suất của nguồn P=100Kw .

Câu hỏi :

từ một nguồn điện có hiệu điện thế U1= 2500V điện năng được truyền bằng dây dẫn đến nơi tiêu thụ biết điện trở dây dẫn R=10 Ôm và công suất của nguồn P=100Kw .Hãy tính : a) công suât hao phí trên đường dây b) hiệu điện thế ở nơi tiêu thụ c)hiệu suất của sự tải điện d) nếu cần giảm hao phí đi 4 lần cần phải tăng hiệu điện thế trước khi tải điện là bao nhiêu ?

Lời giải 1 :

Đáp án:

a. 16000W

b. 2100V

c.84%

d. Tăng 2 lần

Giải thích các bước giải:

a, Công suất hao phí trên đường dây là:

\[{P_{hp}} = {I^2}R = \frac{{{P^2}}}{{{U_1}^2}}R = \frac{{{{100000}^2}}}{{{{2500}^2}}}.10 = 16000W\]

b.Hiệu điện thế nơi tiêu thụ :

\[U = {U_1} - IR = 2500 - \frac{{100000}}{{2500}}.10 = 2100V\]

c.Hiệu suất tải điện:

\[H = 1 - \frac{{{P_{hp}}}}{P} = 1 - \frac{{16000}}{{100000}} = 84\% \]

d.Phải tăng lên 2 lần vì công suất hao phí tỉ lệ nghịch với bình phương hiệu điện thế.

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 

image

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK